Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xe điều khiển từ xa hồng ngoại đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
    ý của mình là cái mạch của bạn úp lên là mạch điêu khiển cho xe chạy tới, lui, trái, phải. nhưng ở đây là mạch của bạn khi nhấn nút trực tiếp lên xe thì mới điều khiển. còn ở đây là mình muốn hỏi là khi mình nhấn 1 nút ở bên mạch phát thì bên mạch thu sẽ có 1 ngõ ra cao rồi mới từ ngõ cao này mới đưa vào mạch điều khiển của bạn chứ
    đúng rồi, như vậy mà khi ấn ở mạh phát thì mạch thu lên mức cao tg ứng từ dó chuyển vào mạch cầu h.ok

Email:
    Gmail:

Comment

• ừ mình hiểu rồi cảm ơn mấy bạn nhiều. chắc vài bữa nữa mình làm một cái chơi cho vui. mà bây giờ khó khăn nhất là mấy cái bánh xe với moto mà có bộ giảm tốc. không biết nhật tảo có bán mấy thứ đó không nữa. à quên bạn thuan làm cái bánh trước sao vậy chứ tại 2 bánh trước nó không dính với nhau nên chắc dễ bị tuột ra tuột vào lắm
      Last edited by toanddt; 29-06-2012, 07:28.

Comment

ừ mình hiểu rồi cảm ơn mấy bạn nhiều. chắc vài bữa nữa mình làm một cái chơi cho vui. mà bây giờ khó khăn nhất là mấy cái bánh xe với moto mà có bộ giảm tốc. không biết nhật tảo có bán mấy thứ đó không nữa. à quên bạn thuan làm cái bánh trước sao vậy chứ tại 2 bánh trước nó không dính với nhau nên chắc dễ bị tuột ra tuột vào lắm
        2 bánh trước mình dùng ổ bi cố định 2 bên riêng biệt. ko dễ tuột ra đâu bạn ah.
        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
        yahoo:
        gmail:

Comment

• anh thuan có mạch nào cho chạy cái xe này không chứ làm 4 con role tốn tiền với lại đóng cắt liên tục chắc cũng nhanh hư với tốn pin quá

Comment

• mình làm cái mạch phát thu hồng ngoại rồi. nhưng khó nhất là cái xe không biết khiếm đâu ra động cơ giảm tốc hết. hồi chiều lên nhật tảo nó bán động cơ giảm tốc tới 90 ngàn luôn

Comment

anh thuan có mạch nào cho chạy cái xe này không chứ làm 4 con role tốn tiền với lại đóng cắt liên tục chắc cũng nhanh hư với tốn pin quá
              có chứ. dùng mạch cầu H bằng transitor hay mocfet á. mình lắp role bởi vì để đơn giản dể hiểu cho ng mới thôi. chứ thực tế rất ít ai dùng role để đk mạch cầu H. rất nhiễu
              "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
              yahoo:
              gmail:

Comment

• em làm cái xe cũng sơ sơ rồi. do cái xe em nó nhỏ quá nều lắp role gần nhau chắc nó bị nhiễu. chắc em dùng transistor để làm

Comment

mình làm cái mạch phát thu hồng ngoại rồi. nhưng khó nhất là cái xe không biết khiếm đâu ra động cơ giảm tốc hết. hồi chiều lên nhật tảo nó bán động cơ giảm tốc tới 90 ngàn luôn
                  90k là phải rồi chấp nhận thôi làm cái đó mua tới 4 cái + 2 quả pin láp 1 acquy 6v cho mạch dk thì chắc là chở đc bạn đó
                  good luck !!!

Email:
                  Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                    có chứ. dùng mạch cầu H bằng transitor hay mocfet á. mình lắp role bởi vì để đơn giản dể hiểu cho ng mới thôi. chứ thực tế rất ít ai dùng role để đk mạch cầu H. rất nhiễu
                    bạn có thể post mạch cầu H dùng tran cho mình được không vs cho mình xin file mạch thu với mạch phát luôn nha thank ban nhiều
                    hè rảnh làm 1 con chơi ^^
                    mail : q.thinh92@gmail.com
                    thank

Comment

• các bạn lấy cái điều tốc đó chạy chậm lăm motor phai quay voi số vòng lớn
                      chỉ được cái khỏe thôi nhưng dùng xích thì trượt ->vô tác dụng
                      nên kiếm cái xe tăng đồ chơi tq ý,vừa có điều tốc lại dùng motor cs thấp tận dụng luôn bánh xe có độ ma sát rất cao leo tường thoải mái..............nhớ bố trí mạch chắc chắn..........khoản đồ chơi mình chế khá nhiều nên chia sẻ vậy............
                      .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

• Nguyên văn bởi tandat_dt21 Xem bài viết
                        các bạn lấy cái điều tốc đó chạy chậm lăm motor phai quay voi số vòng lớn
                        chỉ được cái khỏe thôi nhưng dùng xích thì trượt ->vô tác dụng
                        nên kiếm cái xe tăng đồ chơi tq ý,vừa có điều tốc lại dùng motor cs thấp tận dụng luôn bánh xe có độ ma sát rất cao leo tường thoải mái..............nhớ bố trí mạch chắc chắn..........khoản đồ chơi mình chế khá nhiều nên chia sẻ vậy............
                        của ăng ten ko chậm đâu bạn. của quạt gió mới chậm. thường thì motor 3v đồ chơi là số vòng quay nhanh rồi. mình thì chuyên lấy motor trong servo tốc độ rất cao.
                        còn xích thì ko để trần trụi mà chơi bao h. thực tế xích mình gia cố thêm rất chắc chắn và độ bám cực cao.
                        nếu lấy đồ của xe đồ chơi khác thì còn j hấp dẫn nữa. cái j tự làm nó đều có cái hay của nó mà. hì
                        yahoo:
                        gmail:

Comment

• anh thuan cho em hỏi cái mạch anh úp lên đó có mấy con tranistor nhưng anh không ghi rõ con gì, vậy em dùng con c1815 được không, với mấy con diode mình dùng loại thường 1n4007 hay phải là diode xung 1n4148 vậy anh. tối hôm qua ngồi nghĩ mạch cầu bằng tranistor nhưng khó quá. chắc là dùng role như anh luôn

Comment

anh thuan cho em hỏi cái mạch anh úp lên đó có mấy con tranistor nhưng anh không ghi rõ con gì, vậy em dùng con c1815 được không, với mấy con diode mình dùng loại thường 1n4007 hay phải là diode xung 1n4148 vậy anh. tối hôm qua ngồi nghĩ mạch cầu bằng tranistor nhưng khó quá. chắc là dùng role như anh luôn
                            bạn cứ thay = C828 hoặc C1815 hoặc C2383 đều đc với mạch này c/s k lớn nên dùng đc
                            diode cũng vậy 4004 hoặc 4007 đều đc

Email:
                            Gmail:

Comment

• hẳn anh em chúng ta ai cũng mong muốn tự mình làm đc 1 chiếc xe điều khiển từ xa để nghịch phá. nói đến đây nhiều ng đã thấy nản vì đụng chạm đến cao tần. ^^ mình cũng vậy nhiều lần làm thử nhưng ko thành công lại còn tốn rất nhiều tiền. rồi mình chuyển sang hồng ngoại (2248+2249). đầu tiên thu phát đc 5m, sau đó 10m, 15m, rồi cuối cùng chiếc xe đk 4 kênh 20m ra đời( ngoài trời) và chơi trong nhà thì ko thua RF, ko cần hướng remost về phía xe mà chơi bình thường thậm chí quay lưng lại lái cũng ok!. mình chia sẽ cho anh em nào cùng đam mê và ko có điều kiện nguyên cứu RF như mình. và đây là em nó! xe tăng mini. kaka
                              xe đk từ xa 2248+2249.3gp - YouTube
                              A cho e hỏi. pt2249 thì nó chỉ phát xung trong thời gian ngắn sau khi nhấn nút đk thui thì làm sao để cho nó đi liên tục đc ạ? e mới bập bẹ học điện tử nên có chỗ nào ngu ngu thì mong a chỉ giáo. hề hề. a làm ơn gửi luôn cái mạch in mạch thu và mạch phát của a đc k ạ. thank a nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi dark.knjght Xem bài viết
                                A cho e hỏi. pt2249 thì nó chỉ phát xung trong thời gian ngắn sau khi nhấn nút đk thui thì làm sao để cho nó đi liên tục đc ạ? e mới bập bẹ học điện tử nên có chỗ nào ngu ngu thì mong a chỉ giáo. hề hề. a làm ơn gửi luôn cái mạch in mạch thu và mạch phát của a đc k ạ. thank a nhiều.
                                thì phải giữ nút chứ bạn chẳng lẽ bạn ấn rồi khóa trạng thái luôn ak
                                k đc đâu
                                bạn xem mấy cái xe đồ chơi TQ ý xe nào mà chẳng phải giữ nếu bạn muốn khóa trạng thái thì cũng đc tùy bạn thôi nhưng làm ra mí thấy vấn đề
                                good luck !!!

Email:
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

thuandienluc Tìm hiểu thêm về thuandienluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X