Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có trình biên dịch ASM --> HEX (ngoại trừ Reads51) nào tốt ko các bác???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có trình biên dịch ASM --> HEX (ngoại trừ Reads51) nào tốt ko các bác???

Chẳng là em mua đc con mạch nạp cho MCS 51 của anh nào đó là Lê Đỗ Nam Bình ( version 1.5) bán ở cửa hàng Thuần, Nhật Tảo, nhưng chẳng hiểu sao về nạp thấy rất là bất ổn, em dùng Reads51 để soạn thảo rồi build ra file HEX, nhưng lại chỉ chạy đc những chương trình ngắn (rất ngắn) thôi, ví dụ như thế này:
    org 0h
    mov 90h,#11111111b
    end

thì thấy nạp đc, nhưng khi edit những file dài hơn 1 chút thì có build sang file hex thành công nhưng không nạp đc vào cái board đó, khi vừa load file hex xong thì nó báo là : "I/O error 103", như file này chẳng hạn, các bác xem cho em file này có lỗi chỗ nào không (em build ra file HEX đc và test thử trên Proteus và TS control ngon ơ):
    org #00h
    main:
    mov 90h,#0h
    lcall delay1s
    mov 90h,#ffh
    lcall delay1s
    sjmp main
    delay1s:
    mov r1,#10
    loop1:
    mov r2,#100
    loop2:
    mov r3,#100
    loop3:
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    djnz r3,loop3
    djnz r2,loop2
    djnz r1,loop1
    ret
    end

Thêm nữa, em có down 1 số file HEX trên mạng về nạp thử, nặc dù rất dài nhưng nó vẫn nạp ngon, vầy mà em dùng Reads51+Board này tại sao lại không nạp đc nhỉ, mong các bác chỉ hộ em cái. Tiện thể ai có phần mềm nào biên dịch file .asm -> .hex nào hay thì giới thiệu cho em với nhé, cả link down nữa, nếu không vui lòng cho em xin tại địa chỉ: hoainamta@gmail.com
    Best regards

Hehe không biết cái này có giúp được bạn không ?
    Trước thằng bạn mình cũng có mua dc 1 mạch nạp cho bọn AT ( Cái này thì mình chưa bao h mua vì toàn tự làm mà ) .Thấy nó về bảo mạch nạp ấy chỉ nạp được file .bin thui ,còn .hex thì nó chịu .Khổ thân mình phải mày mò tìm chương trình dịch từ .hex sang .bin cho nó .
    Bạn thử cách này xem thế nào nhé.

Comment

Cảm ơn bác, em vừa tìm được ASM51 của Intel, chuẩn cho các trình biên dịch nó khác, build cái là dùng đc ngay, thì ra lí do là do cái Reads51 dịch không ổn (ít ra thì với Atmel89cxx), các bác sau này dùng Reads51 thì cẩn thận chú ý đến cái này nhé: Reads51 dịch không ổn định đâu, mọi người nên dùng ASM51, mỗi tội giao diện DOS lên chẳng ai muốn ngó cả

Comment

bạn dùng thử Batronix đi .
        mình từng dùng để lập trình bằng asm cho Vdk thấy khá dễ dàng .và có cả mô phỏng nữa.mình dùng bản 5.9 giao diện windows rất dễ sử dụng
        Học thầy không tày học bạn ...

Comment

thu dung xem

mình có cái này liên quan đến nạp. bạn dung thử xem:
          Attached Files

Comment

http://www.opcube.com/software/midepack0258.exe
            Last edited by ilovetronic; 06-06-2007, 20:34.

Comment

Reads51 đâu phải là tốt. Chẳg qua nó free thôi. Dùng thử Keil chưa?
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

Lên đây down Keil C nhé. Chương trình này viết được cả bằng C và ASM, xài rất tốt.
                http://www.esnips.com/web/Deveplopme...icrocontroller

Comment

chao bac natra2k2

bac hay dung keil c không, bac biet lam sao de nạp cho vdk không vì mình nạp thu thông được, hình như chỉ nạp được với phần cứng EZ thôi hả, có cách nào khác không, mình đang dùng phần cứng gaby kit

Comment

Nguyên văn bởi sharps Xem bài viết
                    bac hay dung keil c không, bac biet lam sao de nạp cho vdk không vì mình nạp thu thông được, hình như chỉ nạp được với phần cứng EZ thôi hả, có cách nào khác không, mình đang dùng phần cứng gaby kit
                    Mạch nạp nào thì đâu có liên quan gì đến chương trình. Bạn biên dịch thì nó sẽ tạo ra file .hex rồi. Lấy mà nạp thôi.

Comment

Trong lập trình firmware, compiler cho C của Keil được đa phần lập trình viên xử dụng nên được ngầm hiểu là chuẩn còn đối với ngôn ngữ Assembly thì Asm 51 của Metalink là chuẩn, Asm 51 được Metalink cung cấp miễn phí và chỉ dùng được với họ MCS51 thôi
                      Ưu điểm của code viết bằng C là ta có thể chuyển từ dòng chip này qua dòng khác tương đối dễ (tương đối thôi nhé!) còn đối với Assembly thì vì là ngôn ngữ cấp thấp nên mỗi dòng chip đều có tập lệnh riêng và cú pháp cũng khác nhau.
                      Theo quan điểm riêng của tôi thì: nếu làm việc với firmware thì đương nhiên ta đã biết về điện tử và thiết kế mạch. ở bên software thì khác vì ta chỉ làm việc với computer chuẩn IBM hoặc Mac các lập trình viên không bắt buộc phải biết về phần cứng máy vi tính nên việc dùng C là dĩ nhiên còn đối với vdk thì khi thiết kế ứng dụng dùng vdk ta đã biết rất rõ về cấu trúc của nó nên việc lập trình vdk nên xử dụng Assembly là rất hay các chương trình viết bằng Assembly thường chạy ổn định hơn, không cần phải viết Assembly trên nền DOS như hồi trước đâu! ta nên xử dụng Crimson Editor là một text editor rất tốt và lại free nữa. Crimson editor có tool option rất lợi hại cho phép ta dùng phím nóng để compile, assemble code nếu trong máy đã có sẵn compiler và assembler,
                      Cá nhân tôi khi dùng 8051 hay 89c51 thì viết code bằng assemly(vì thuộc tập lệnh mcs51) còn nếu dùng Z80 của Zilog hay Pic của Micro Chip thì dùng...C (vì lười nhớ các tập lệnh khác!) nên suy cho cùng C hay Assembly là ý thích của từng cá nhân nhưng nếu muốn xử dụng vdk tốt thì phải hiểu rõ về cấu trúc của dòng chip mình đang dùng và cũng đừng nên học xử dụng cùng một lúc nhiều dòng chip quá loại nào cũng có ưu và khuyết điểm cả nhưng nói chung thì dòng chip nào cũng có khả năng đáp ứng được 90% nhu cầu công việc của bạn

Comment

Bạn thử cái này,cái này mình đang học hay và dễ sử dụng lắm:http://www.frontline-electronics.com...Evaluation.exe
                        Hướng dẫn:http://www.frontline-electronics.com...UserManual.pdf

Comment

Giúp em về reads51

Chào các bác!
                          Em mới học về VDK,nên mọi chuyện còn mù mờ lắm.Bác nào có phần hướng dẫn về reads51 bằng tiếng việt hay tiếng anh cũng được có thể shear cho em với được không
                          Thank.

Comment

mình là người mới và chưa biết nhiều về 89C51.xin các bạn giúp đỡ

cho mình hỏi:
                            mình lập trình bằng cách viết các lệnh trong notepad, sau khi lập trình xong mình có được file .txt

bây giờ muốn nạp vào con Slave thì mình phải chuyển sang file .hex

mình xem trên diễn đàn và thấy chỉ chuyên từ file .asm sang file hex mà thôi.

các bạn có thể hướng dẫn cho mình chuyển từ file .txt sang file .hex được không

Comment

Nguyên văn bởi vinhnq1 Xem bài viết
                              mình là người mới và chưa biết nhiều về 89C51.xin các bạn giúp đỡ

cho mình hỏi:
                              mình lập trình bằng cách viết các lệnh trong notepad, sau khi lập trình xong mình có được file .txt

bây giờ muốn nạp vào con Slave thì mình phải chuyển sang file .hex

mình xem trên diễn đàn và thấy chỉ chuyên từ file .asm sang file hex mà thôi.

các bạn có thể hướng dẫn cho mình chuyển từ file .txt sang file .hex được không
                              Được chứ: làm như sau- dùng phần mềm ASM51.exe để cùng thư mục với file .txt trên cho tiện. Chạy asm51 gõ tên file cần dịch + cả .txt là được,
                              nó sẽ tạo ra 1 file hex cho nạp , còn file .lst để cho mình xem lỗi...
                              Nếu không thích gõ đuôi .txt vào thì bạn đổi đuôi file cần dịch là .asm , sau đó khi dịch chỉ cần gõ tên file là được

email:mahaco@fpt.vn

Comment

Về tác giả

Collapse

hoainamta Tìm hiểu thêm về hoainamta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X