Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hi-Tech PIC và CCS C

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tôi vừa cài đặt thành công MPLAP IDE bản mới nhất 8.73 và Hi-Tech C compiler 9.81, xin chia sẻ với anh em kinh nghiệm cài đặt như sau:

Download MPLAB IDE bản mới nhất (8.73) từ Microchip.com về. Cài đặt, trong gói này nó đã chứa hết cả các tool miễn phí, từ IDE, pickit1, 2, 3 ... và cả third-party tool như là Hi-tech C compiler for PIC (anh em ta hay gọi là HT-PIC) rồi. Cài đặt có thể chọn complete (toàn bộ) hoặc tùy chọn --> tick chọn HT-PIC (pro or standard - kích họat sau).

Như vậy trong gói cài MPLAB IDE mới của Microchip đã chứa sẵn HT-PIC mới nhất rồi, chỉ việc cài mỗi cái này rồi kích hoạt sau. Không cần phải download riêng HT-PIC nữa. Kích hoạt thì các bác có thể mua ( ) hay dùng thuốc, như đã thử và đọc trong readme.txt của thuốc này nó phát "mã khóa" cho tất cả các bản của Hi-tech tools (bao gồm cả HT-PIC bản mới, tôi đã thử thành công).

Với chương trình phát khóa này, các bác làm như sau:
    1. Cài đặt MPLAB IDE trong đó có kích chọn Hi-tech C compiler for PIC (hoặc chọn luôn complete).
    2. Sau khi cài đặt HT-Pic sẽ vào một thư mục riêng trong Program files. Chạy file Activate or TRIAL PRO mode (Trong trường hợp của tôi là: "C:\Program Files\HI-TECH Software\PICC\9.81\resources\setup.exe"). Nó sẽ hỏi các bác dùng trial hay active luôn. Chọn "active PRO/Standard mode". Tick vào Off-line activation by email. Rồi điền một cái serial number bất kỳ sáu số. VD. 654321. Sau đó click finish
    3. Chại cái chương trình "phát mã khóa" .exe rồi chỏ đến file HCPICP-654321-activation-request.txt trong thư mục cài đặt HT-pic. Cái thuốc này sẽ phát một file khóa giống như bác đã mua từ email (he he).
    4. Chạy HT-PIC activation một lần nữa, nó sẽ chúc mừng các bác đã dùng bản PRO.

------------
    Thuốc cho HT-PIC. Tôi up lên mediafire. Mk download là dtvn.net.

Comment

congtu_thinh
      Trên diễn đàn cũng có rất nhiều bài viết, toturial về píc6f877a rùi đó bạn.
      Bạn cũng có thể xem bên diễn đàn picvietnam.com, ở đó bàn rất nhiều về pic.

Have Fun!

Comment

đầu tiên em dùng CCS sau chuyển sang HTpic, còn bây giờ là C30... do là một nhu cầu tất yếu khi sản phẩm phát triển...

Comment

Anh chị nào cho em hỏi: có sơ đồ nối chân thế nào mà có thể dùng pickit (ICSP) đọc được dữ liệu từ EEPROM không ạ? (bình thường có thể dùng vdk đọc từ EEPROM rồi chuyển lên PC - mất công hơn).

Comment

chào các bác, tình hình em là dân ngoại đạo, mới vào điện tử được vài tháng và đặc biệt mới tiếp cận CCS được vài ngày, nhưng lại cần gấp. Tình hình là em đang cần con 16f877a của em điều khiển 1 cái loa,1 cái đèn led, 1 I2C và đưa ra được vài thông tin ra 1 cái LCD dựa trên các điều kiện của xung vào và các nút điều khiển ngắt ngoài, bác nào giúp em cái tài liệu về ngôn ngữ này với, em điên mất!!!

Comment

cho em hỏi vấn đề sau:
              -nếu dùng Hi-Tech thì khi viết chương trình, ban đầu mình có các lệnh sau:
              #include <htc.h>
              __CONFIG(XT & WDTDIS & PWRTEN & MCLREN & UNPROTECT & DUNPROTECT & BORDIS & IESODIS & FCMDIS & LVPDIS);
              __CONFIG (BORV21);
              #define _XTAL_FREQ 4000000
              -còn nếu dùng CCS thì ban đều mình có phài có lệnh #include gì tương ứng với lệnh #include <htc.h> ở trên không ?

Comment

Nguyên văn bởi friendly_boy Xem bài viết
                cho em hỏi vấn đề sau:
                -nếu dùng Hi-Tech thì khi viết chương trình, ban đầu mình có các lệnh sau:
                #include <htc.h>
                __CONFIG(XT & WDTDIS & PWRTEN & MCLREN & UNPROTECT & DUNPROTECT & BORDIS & IESODIS & FCMDIS & LVPDIS);
                __CONFIG (BORV21);
                #define _XTAL_FREQ 4000000
                -còn nếu dùng CCS thì ban đều mình có phài có lệnh #include gì tương ứng với lệnh #include <htc.h> ở trên không ?
                không biết bạn dùng HT-Pic bản nào? mình dùng HT 9.83 nhúng trong MPLAB, khai báo như bạn thì ko dịch được, toàn báo lỗi, phải mò vào pic16f877a.h xem nó định nghĩa thế nào rồi khai báo theo nó mới nhận.
                PHP Code:
                __CONFIG(FOSC_HS PWRTE_ON BOREN_ON LVP_OFF WDTE_OFF 
                còn htc.h hình như chỉ là file trỏ đến file pic.h, khi mình include pic.h thì k cần include htc.h nữa :d

Comment

Nguyên văn bởi tuanpham0101 Xem bài viết
                  không biết bạn dùng HT-Pic bản nào? mình dùng HT 9.83 nhúng trong MPLAB, khai báo như bạn thì ko dịch được, toàn báo lỗi, phải mò vào pic16f877a.h xem nó định nghĩa thế nào rồi khai báo theo nó mới nhận.
                  PHP Code:
                  __CONFIG(FOSC_HS PWRTE_ON BOREN_ON LVP_OFF WDTE_OFF 
                  còn htc.h hình như chỉ là file trỏ đến file pic.h, khi mình include pic.h thì k cần include htc.h nữa :d
                  Cái này đúng đấy. Bản mới cách config bit nó khác bản cũ. Mình thấy kiểu không thống nhất này rất dở. Tra ra thì bọn tây cũng hỏi túi bụi trên các diễn đàn khác về câu lệnh config này. Vì dùng bản mới, nhưng lại tham khảo sách (hơi) cũ.

Thế mới nhục. Dùng HT-pic được cái sướng lúc biên dịch tối ưu và dùng hết cả 4 bank RAM của PIC16, thằng MikroC không tự chuyển bank được nên nó chỉ dùng hai bank 0, 1. Viết cái gì dùng quá 50% RAM là chạy lung tung.

Comment

Các bạn cho mình hỏi, mình gặp vấn đề về delay khi dùng PWM, không hiểu sao cứ băm xung là delay nó trễ loạn xạ ngầu cả, dùng hàm __delay_ms(100) trong hi-tech c thì thực tế nó ra đến phải 5, 6 giây, mô phỏng trong proteus nó cũng tương tự vậy, và nó báo excess CPU load.

Comment

• Nguyên văn bởi boyhuesd Xem bài viết
                      Các bạn cho mình hỏi, mình gặp vấn đề về delay khi dùng PWM, không hiểu sao cứ băm xung là delay nó trễ loạn xạ ngầu cả, dùng hàm __delay_ms(100) trong hi-tech c thì thực tế nó ra đến phải 5, 6 giây, mô phỏng trong proteus nó cũng tương tự vậy, và nó báo excess CPU load.
                      có lẽ nhầm bõ nhưng gấp quá nên chịu, các bác ơi giúp em với:có thể đổi hộ em 2 câu lệnh này trong CCS thành 2 câu lệnh tươngđương trog hitech c dc ko ạ:
                      setup_timer_0(RTCC_EXT_H_TO_L|RTCC_DIV_1);
                      setup_timer_1(T1_EXTERNAL|T1_DIV_BY_1);

Comment

• cuối cùng qua 1 thời gian ngâm cứu em đi đến kết luận là thế này
                        đối với em thì em thích dùng HT hơn
                        lý do là nó tự do hơn, không bị bó buộc như CCS
                        phong cách viết code của HT quen thuộc hơn
                        CCS thì dễ dùng hơn, nhưng đối với em thì nhiều thao tác em thấy bất tiện hơn HT
                        nên em nghĩ ban đầu thì mình dùng CCS kiểm tra code cái đơn giản cho con led nhấp nháy và nạp vào kiểm tra kết quả
                        đúng-> nạp tốt, chip không hỏng
                        sau đó chuyển qua code HT thôi

Comment

• Em thì lại phân khu bác ah. Với pic12,pic16 dùng ccs mặc dù không thích lắm, HT em tìm chẳng được bản full, còn các loại còn lại dùng mplab (c18,c30...).

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

• Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
                            Em thì lại phân khu bác ah. Với pic12,pic16 dùng ccs mặc dù không thích lắm, HT em tìm chẳng được bản full, còn các loại còn lại dùng mplab (c18,c30...).
                            em nghĩ cái này tùy theo cảm hứng mỗi người
                            cũng giống như lập trình Win thôi
                            Có người dùng VB, C#, C/C++, JAVA, Delphi............
                            em thì dùng C++ (VC++ 6.0)
                            tuyệt tình với VB, C#
                            pic thì em dùng HTC, C18,C30, hoặc XC (dùng trên MPLAB, MPLAB X)
                            thấy quen và thích nên chẳng dùng cái khác
                            em không thích CCS
                            cũng chỉ là quan điểm cá nhân thôi mà

Comment

• Đầu tiên khi mới tiếp xúc với pic, em làm con pic16f877A và CCS. Khi làm với CCS bộ thư viện hỗ trợ rất nhiều các hàm. Gần như ít quan tâm tới cấu trúc các thanh ghi của chip. Sau đó lại thấy bất tiện khi không thể quản lý chặt chẽ chương trình do không biết các hàm thư viện hỗ trợ nó viết cái gì, thế là không thích nó . Khi làm với pic18 (pic18f4580) em chuyển qua dùng mplab C18 thấy việc quản lý chương trình chặt chẽ hơn,giao diện gần với các trình biên dịch cho các dòng vi điều khiển khác nên kết luôn. Mplab cũng lập trình được với pic16 nhưng chỉ thấy hỗ trợ các trình biên dịch ccs và ht. Cặm cụi tìm HT thì chẳng thấy bản full, nản quá nên lại quay lại với ccs bác ạ. Về sau khi tìm hiểu dspic (dspic33fjmc202) thấy Mplab C30 "chơi" được. Thế là thần tượng luôn Mplab
                              Bác kidteam có bản full HT chia sẻ em với. Em cảm ơn bác rất nhiều.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

• Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
                                Đầu tiên khi mới tiếp xúc với pic, em làm con pic16f877A và CCS. Khi làm với CCS bộ thư viện hỗ trợ rất nhiều các hàm. Gần như ít quan tâm tới cấu trúc các thanh ghi của chip. Sau đó lại thấy bất tiện khi không thể quản lý chặt chẽ chương trình do không biết các hàm thư viện hỗ trợ nó viết cái gì, thế là không thích nó . Khi làm với pic18 (pic18f4580) em chuyển qua dùng mplab C18 thấy việc quản lý chương trình chặt chẽ hơn,giao diện gần với các trình biên dịch cho các dòng vi điều khiển khác nên kết luôn. Mplab cũng lập trình được với pic16 nhưng chỉ thấy hỗ trợ các trình biên dịch ccs và ht. Cặm cụi tìm HT thì chẳng thấy bản full, nản quá nên lại quay lại với ccs bác ạ. Về sau khi tìm hiểu dspic (dspic33fjmc202) thấy Mplab C30 "chơi" được. Thế là thần tượng luôn Mplab
                                Bác kidteam có bản full HT chia sẻ em với. Em cảm ơn bác rất nhiều.
                                Bác ấy thì cũng down bản LITE thoy bác ạh. Con đầu tiên em nhào vào là 18F4550 và CCS, tuy nhiên, thấy CCS còn nhiều thứ rất là ức chế, như một số con hok có trong CCS, (như bản của em ko có con 16f1823), làm việc với mảng thì lúc đc, lúc ko. Thế là em nhảy qua Compiler của Microchip vậy. Tuy nhiên, với những cái đơn giản thì cứ xài CCS cho nhanh (như viết TUT chẳng hạn ).
                                Computer Science major - Vietnamese-German University
                                Sponsored by

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X