Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách cuốn cuộn cảm !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách cuốn cuộn cảm !

Có anh. chị nào chỉ em cách cuốn cuộn cảm 0.7uH như trong hinh dưới với, đang lắp mạch, chỉ thiếu mỗi cái đó là không biết cách cuốn thôi. Chỉ cụ thể cho em nha, em chỉ mới mày mò về điện tử thôi. Cảm ơn nhiều........À chút quên, cho em hỏi luôn cái công tắc s1 có chức nắng gì vậy, hoạt động thế nào? Dây là mạch của LM3668........
    Attached Files
    Last edited by Hoangcon_qb; 15-08-2008, 18:24.
    Bom nguyên tử là phát minh để ... kết thúc các phát minh khác...

Em mới bắt đầu, có ai giúp em với, làm ơn đi mà

Comment

Em nghĩ cái nay anh qua bên chổ cao tần hỏi

Comment

cuộn dây ...

Nguyên văn bởi Hoangcon_qb Xem bài viết
        Có anh. chị nào chỉ em cách cuốn cuộn cảm 0.7uH như trong hinh dưới với, đang lắp mạch, chỉ thiếu mỗi cái đó là không biết cách cuốn thôi. Chỉ cụ thể cho em nha, em chỉ mới mày mò về điện tử thôi. Cảm ơn nhiều........À chút quên, cho em hỏi luôn cái công tắc s1 có chức nắng gì vậy, hoạt động thế nào? Dây là mạch của LM3668........
        1/. Vào http://web.telia.com Tìm RADIO CALCULATIONS by Harry Lythall.mht mà tính toán online.

2/. Cuộn dây L = 0,7 uH này đo bằng milimet : Radius = 5; l = 7; n = 9

- Lõi bằng cây bút chì đường kính D = 10 mm (R = 5 mm).

- Cỡ dây điện từ : d = 0.7 mm.

- Lấy kim gút đâm xuyên một lỗ gần đầu cây bút chì (không xuyên tâm), xiên đầu dây điện từ vào để định vị.

- Quấn 9 vòng dây, độ dài cuộn dây l = 7mm, cắt để thừa đầu dây chừng vài Cm. Lấy kim gút đâm không xuyên tâm làm chỗ "ra" đầu cuộn dây. Xiên đầu dây còn lại vào đó. Rút hai đầu dây cho thẳng.

- Dùng dao khéo léo cắt cây bút chì, lấy kim chọc than chì rơi ra.

Cuộn dây 0,7 uH hoàn thành rồi đó.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Chi ơi mình cứ cuốn 9 vòng mà có độ dài củ vòng bằng 7 là đc, các vòng dây không cần sít nhau đc ko hả chị ?

Comment

Đã quấn dây là phải sít sao, chặt chẽ. đẹp đẽ. Đó là tiêu chí kĩ thuật.

Còn không thì quên đi, đừng làm.

Thân ái.

Lan Hương

Comment

Xin kỗi chị nhưng vì em thấy 9 x 0.7 = 6.3mm < 7mm nên em hỏi vậy thôi, em mới bắt đầu nên hay hỏi nhiều câu hơi ngớ ngẩn nên mong các anh, các chị thông cảm, em xin cảm ơn !

Comment

Chị Lan Huong cho hỏi luôn, chúng ta có yêu cầu gì khác về loại dây dùng để cuốn không (ngoài đường kính), chị tư vấn giúp loại dây chị vẫn dùng được không? Hiện giờ ngoài thì trường có bán những thiết bị nào đo thông số của cuộn cảm không (giá tương đối rẻ, khoảng vài trăm ngàn)? (Em là dân bên CN Thông tin, không được học chi tiết về phần này, nếu câu hỏi có beginner quá mong chị thông cảm)
                Xin cám ơn chị.

Comment

Nguyên văn bởi thuanpv Xem bài viết
                  Chị Lan Huong cho hỏi luôn, chúng ta có yêu cầu gì khác về loại dây dùng để cuốn không (ngoài đường kính), chị tư vấn giúp loại dây chị vẫn dùng được không? Hiện giờ ngoài thì trường có bán những thiết bị nào đo thông số của cuộn cảm không (giá tương đối rẻ, khoảng vài trăm ngàn)? (Em là dân bên CN Thông tin, không được học chi tiết về phần này, nếu câu hỏi có beginner quá mong chị thông cảm)
                  Xin cám ơn chị.
                  - Dây quấn thì dùng dây đồng điện từ "bình thường". Vài vòng thì xem như điện trở DC của nó là ... bằng không (0). Dây thì Lan Hương mua ngoài chợ trời phố Huế hay chợ Nhật Tảo, không thấy có vần đề gì cả.

- Máy đo YF-78 Multimetter có đo V-O-A-L-C. Thang đo thấp nhất của L là 2 mH, dùng được lắm

Máy YF-78 mua ở Phố Huế 1 triệu VND, ở Nhật Tảo 850.000 VND.

(giá cập nhật đến 15 / 8 / 2008)

Thân ái.

Lan HƯơng.

Comment

có công thức cụ thể không vậy??Dùng cho cuộn dây quấn lõi ferit lẫn không khí luôn??
                    mình đang làm mạch mà không có công thức cụ thể nên khó quá ????/

Comment

Nguyên văn bởi dtvt Xem bài viết
                      có công thức cụ thể không vậy??Dùng cho cuộn dây quấn lõi ferit lẫn không khí luôn??
                      mình đang làm mạch mà không có công thức cụ thể nên khó quá ????/
                      Hic, đã dùng máy đo thì tính toán sơ bộ là ra con số tham khảo, quấn xong thì đo và chỉnh lý lại cho đúng.

Tất cả công thức tính cuộn dây đều là công thức kinh nghiệm, sai số không lớn thì nhỏ, không có công thức nào quấn là ra ngay đâu.

Tính toán thì nên nhờ Web dưới đây tính online :

http://web.telia.com/~u85920178/begin/calc-00.htm

Khá chính xác đó.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Em đang chuẩn bị quấn cuộn cảm
                        L=2mH, dòng chịu đựng cỡ 5A,
                        Em tính toán các thông số như thế này có được ko?

Lõi pherit dạng xuyến có đk trong là 2,7cm và đường kính ngoài là 4,7cm
                        Đường kính dây quấn là 0.8mm
                        Số vòng quấn là 200 vòng
                        Last edited by manhha1987; 24-03-2010, 11:00.

Comment

minh khong biet cong thuc tinh toan so vong day,do tu cam ntn co ai biet thi giup minh cai di. thank

Comment

tiện cho em hỏi em muốn có cuộn cảm 22uh dây là 1ly thì quấn như thế nào?
                            mong các bác chỉ dùm

Comment

Cái cuộn cảm 0.7H trong mạch này bạn chỉ cần dùng dây đồng cỡ 1mm, quấn 10 vòng quanh đầu đũa, rồi lồng cái điện trở 10 Ohm vào trong, hàn các đầu lại với nhau là đc hệ R-L mắc cho mạch 3886 này rồi! Mình thì mình gỡ cuộn lọc nhiễu trong nguồn ATX ra bỏ lõi đi và gỡ bớt trừ lại 10 vòng, dùng oK!
                              Các công tắc kia khi tắt là mute, bật là có tiếng ra loa.
                              Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Về tác giả

Collapse

Hoangcon_qb Tìm hiểu thêm về Hoangcon_qb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X