Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đèn tự sáng khi có người vào phòng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đèn tự sáng khi có người vào phòng

Pác nào có sơ đồ mạch đèn tự sáng khi có người vào phòng,và khi ra thì tự tắt bằng hồng ngoại không.Có thì cho em xin nha.Thank

Có đấy nhưng vào nó sáng ,ra nó tắt lỡ mà đông người thì chuẩn bị tiền thay đèn mới.Mà nhà có 2 đứa cháu nó đuổi nhau thì chẳng hiểu được chuyện gì sẽ xảy ra .

Comment

Tặng bạn ghitanguyen sơ đồ bộ báo động bằng sóng viba, bạn có thể cải tiến lại để đóng mở bằng rơle. Cần biết thêm mạch này bạn PM cho mình.
      Last edited by muaban; 17-03-2009, 20:33.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

ặc ặc........................
        Kí cái giề.. dân đen chỉ cần lăn tay là đủ rồi . Lãnh đạo đâu mà kí

Comment

Nguyên lý bộ báo động bằng sóng viba: Máy phát ra tần số fc>1ghz, khi gặp vật cản di động sóng dội về sẽ di tần một khoảng theo hiệu ứng Doppler
          fd=v/λ=vf/c
          v=tốc độ di động, c= tốc độ as,f= tần số phát tương ứng bước sóng λ.
          Sóng dội này sẽ trộn với sóng (phát)tại chổ (Diode 1SS99) cho ra tín hiệu âm tần
          Mạch tương tự đã có bán trên thị trường VN.
          Tìm hiểu thêm trên google: http://images.google.com.vn/images?h...4&sa=N&ndsp=18
          Tự phụ quá sẽ không học được gì thêm từ bạn bè=>Dốt.
          Last edited by muaban; 17-03-2009, 20:44.

Comment

Nguyên văn bởi muaban Xem bài viết
            Nguyên lý bộ báo động bằng sóng viba: Máy phát ra tần số fc>1ghz, khi gặp vật cản di động sóng dội về sẽ di tần một khoảng theo hiệu ứng Doppler
            fd=v/λ=vf/c
            v=tốc độ di động, c= tốc độ as,f= tần số phát tương ứng bước sóng λ.
            Sóng dội này sẽ trộn với sóng (phát)tại chổ (Diode 1SS99) cho ra tín hiệu âm tần
            Mạch tương tự đã có bán trên thị trường VN.
            Tìm hiểu thêm trên google: http://images.google.com.vn/images?h...4&sa=N&ndsp=18
            Tự phụ quá sẽ không học được gì thêm từ bạn bè=>Dốt.
            Xin hỏi bác làm được chưa .Bác phát sóng viba tần số >1 GHz bằng cách nào vậy ? Bảo tui với .

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Xin hỏi bác làm được chưa .Bác phát sóng viba tần số >1 GHz bằng cách nào vậy ? Bảo tui với .
              Trước tiên ở post trên mình chưa nói đã thực hiện mạch chỉ giới thiệu với bạn ghitanguyen sơ đồ trên mạng và mình đã từng thực hiện mạch này nên có tài liệu và mạch in nếu bạn ấy cần thông tin mình sẽ gửi thêm.
              Bạn hỏi thật dốt vì muốn phát sóng ở dải tần số viba lớn hơn 1Ghz thì dùng linh kiện tích cực có tần số tương ứng như BJT, FET, MOSFET, MMIC....
              Trên diễn đàn này có vài người kỳ lạ thật, hay ngán giò hoặc ném đá không biết để làm gì. Chứng tỏ mình giỏi hơn à...?. Với câu hỏi thách đố trên cũng biết trình độ bạn tới đâu.

Comment

bạn mua ban ơi ! bạn nói zậy cũng ko đúng đâu. nhìn mạch bạn pót lên mình còn chẳng hỉu, ko chú thích rõ thì làm sao người ta hỉu với lại nó có mấy linh kiện lạ như "ETCHED STRIP LINE" zậy cái này là gì?
                - bạn nói "phát sóng ở dải tần số viba lớn hơn 1Ghz" thì theo mình thấy trong mấy lò nướng viba thì bộ phát nó là 1 cục ko có sờ mó zì được bên trong thì làm sao biết nó tạo ra thế nào, minh nghe bạn nói đơn giản wa bằng việc "những linh kiện tich cực như BJT, FET, MOSFET, MMIC...." zậy bạn có thể pót những gì bạn làm lên cho mình xem và lam thử được ko để mình biết . Cám ơn bạn nhé

Comment

"Phát sóng ở dải tần số viba lớn hơn 1Ghz"
                  Không có gì đơn giản hơn.
                  Cách làm:
                  1.- Mua cái lò viba về, gở cái cục bự bự đó ra là có ngay. . .
                  2.- Gở bỏ hết các vách thùng lò, ta sẽ có nguồn viba cho cả nhà. . .
                  3.- Chưa nghĩ ra. . .
                  Chúc vui.

Comment

Sao bạn không dùng 1 cái công tắc láp vào cánhh cửa sau đó đưa vào 1 con Ic 4017 chẳng hạn. trên con Ic này bạn chỉ dùng 2 đầu ra thôi còn các chân khác bạn bỏ đi.Khi mở cửa đèn sáng đóng vào đèn vẫn sáng mở cửa lần 2 đèn tắt đóng vào đèn vẫn tắt.Nhưng mà bạn đang ở trong phòng mà có người khác vào phòng thì đèn tắt luôn sau đó lại phải mở cửa ra rồi đóng lại.

Comment

Trước tiên ở post trên mình chưa nói đã thực hiện mạch chỉ giới thiệu với bạn ghitanguyen sơ đồ trên mạng và mình đã từng thực hiện mạch này nên có tài liệu và mạch in nếu bạn ấy cần thông tin mình sẽ gửi thêm.
                      Bạn hỏi thật dốt vì muốn phát sóng ở dải tần số viba lớn hơn 1Ghz thì dùng linh kiện tích cực có tần số tương ứng như BJT, FET, MOSFET, MMIC....
                      Trên diễn đàn này có vài người kỳ lạ thật, hay ngán giò hoặc ném đá không biết để làm gì. Chứng tỏ mình giỏi hơn à...?. Với câu hỏi thách đố trên cũng biết trình độ bạn tới đâu.
                      Ớ ! Bác hiểu sai ý em .Em hỏi là để bác chỉ giáo thêm vì em đang cần làm cái mạch phát sóng nhưng tần số nó thấp quá.Có 150MHz đã mơ không thấy rồi nên hỏi bác tý thôi vậy mà.Mấy con linh kiện của em cao nhất mói được 450MHz thôi.Nhưng công suất lại bé .Em có ý hỏi bác dùng con gì để em mua.

Comment

Nguyên văn bởi trung52 Xem bài viết
                        bạn mua ban ơi ! bạn nói zậy cũng ko đúng đâu. nhìn mạch bạn pót lên mình còn chẳng hỉu, ko chú thích rõ thì làm sao người ta hỉu với lại nó có mấy linh kiện lạ như "ETCHED STRIP LINE" zậy cái này là gì?
                        - bạn nói "phát sóng ở dải tần số viba lớn hơn 1Ghz" thì theo mình thấy trong mấy lò nướng viba thì bộ phát nó là 1 cục ko có sờ mó zì được bên trong thì làm sao biết nó tạo ra thế nào, minh nghe bạn nói đơn giản wa bằng việc "những linh kiện tich cực như BJT, FET, MOSFET, MMIC...." zậy bạn có thể pót những gì bạn làm lên cho mình xem và lam thử được ko để mình biết . Cám ơn bạn nhé
                        Có người cùng cảnh ngộ kìa.

Comment

ứng dụng cho tự động mở tắt đèn

Chào bạn
                          Tôi cũng có 1 cái microwave dùng cho đóng/ mở của tự động của ÚC. Tôi dùng nó làm chống trộm, nhưng đã bị bể 1 linh kiện bằng sứ nên không sử dụng được nữa. Nó cũng dùng IC LM324.
                          Tôi rất mong bạn gửi cho tôi thông tin/ hướng dẫn mạch bạn giới thiệu này ( càng chi tiết càng tốt vì tôi chưa biết gì nhiều về microwave. Tôi chỉ có thể ráp mạch theo bản vẽ).
                          Tôi muốn dùng mạch này cho chống trộm, bật đèn toilet và cầu thang tự động.
                          Rất mong nhận được giúp đỡ của bạn.
                          Cám ơn bạn trước.
                          Emai: nhdung63@yahoo.com

Comment

Dùng mạch sensor viba dễ kiếm linh kiện hơn PIR, hình dưới dây là mạch báo dộng của TW xách tay dùng bình acquy, chổ nào cân bảo vệ thì cứ xách để đó, tầm phủ 15m:

Hình mạch bố trí trong hộp, phía sau là vỏ hộp:

Mạch Sensor:

Comment

Tôi sẽ gửi thêm thông tin lên đây, bây giờ bận quá, thông cãm.

Comment

Về tác giả

Collapse

ghitanguyen Tìm hiểu thêm về ghitanguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X