Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Relay 10A, nhưng mua đồ...cũ he he! Mà con Fet chẳng thèm ấm lên chứ đừng nói gì là nó cháy. nên có cả đi ốt bảo vệ chống phóng ngược cho cả Fet và relay (hai con điốt khác nhau), dù rằng trong con Fet đã có điốt đó rồi. Mạch Fet này tôi còn điều khiển cho cả động cơ củ đề cũng chẳng sao(củ đề cuốn lại ), dùng con Z44N ấy.

Comment

Các bác cho hỏi? Nếu muốn điều khiển động cơ đầu tiên ta phải thiết lập mô hình toán cho động cơ đó. Nhưng ta mua 1 động cơ củ về không có các thông số của động cơ. Như vậy làm cách nào để tìm được các thông số đó vậy các bác?

Comment

Tôi xem năm ngoái nhiều đội dùng relay loại nhỏ 1A (hình như là của điện thoại ấy, thấy nhổ ra cắm vào tội nghiệp quá, còn có đội dùng đế cắm để còn thay (loại đế cho IC ấy, đến khổ!)

Comment

Ơ hay, mạch kích fet tôi dùng thẳng opto luôn, từ 24V qua con trở 10k,đấu vào op*** đầu kia của opto đấu vào cực G của con fet, có một con trở treo 22k từ cực G của con fet đấu xuống mát. Mình có phải làm mạch kích fet gì đâu! Tôi dùng IRF 540, hoặc các bác nếu thấy không hợp lý có thể dùng con IRF250 cho nó máu, mỗi con chỉ...20k thôi mà!( dùng dao mổ trâu để cắt tiết gà !!!). Nên có con đi ốt chống đấu ngược nguồn cho toàn bộ mạch công suất, dù nó có tiêu tốn của mình mất toi 0.7V cũng tạm chấp nhận, còn hơn là nhìn thấy mấy con FET đội nón ra đi... ke ke!

Comment

Em ít sử dụng Fet lớn nên không biết giá cả thế nào, nghe mấy bác nói làm mạch công suất bằng Fet thì đắt lắm, mấy bác cho em hỏi thế giá toàn bộ làm cho một mạch điều khiển cho một động cơ tốn khoảng bao nhiêu? cám ơn mấy bác nhiều!

Comment

Điều khiển động cơ DC bằng ic 9148,9149

mấy anh ơi! vậy em muốn điều khiển 1 động cơ DC . dùng ic 9148,9149 điều khiển động cơ DC quay thuận rồi tắt. sau đó điều khiển quay thuận thi làm sao?
              Ai có sơ đồ nguyên lí thì cho em xin với

Comment

em thich de tai nay !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

có ai có sơ đồ mạch nguồn ổn áp điện áp ra +/- 24v

Comment

9148, 9149 chỉ là hai con IC dùng trong thu phát hồng ngoại (thu phát có tần số), nếu bạn muốn làm nó thì vô tìm datasheet của nó là bạn tìm thấy sơ đồ nguyên lý cứ thế mà lắp mạch thôi, còn tín hiệu bên con thu được dùng kích hoạt các chân điều khiển mạch điều khiển động cơ vậy là xong.

Comment

cai mach cua BK_pro thi ai ma chang co can chi phai up len
                      ai can dowload thi vao trnang www.bkpro.info van de co khi ,dien tu,laptrinh deu du ca
                      chuc cac bac gat hai dc thanh cong nha

Comment

mình xin đóng góp ý kiến, các bạn sử dụng cách điều khiển nào cũng được tùy theo yêu cầu của mình. cần vận tốc?, công suất motor. nguồn cung cấp. sau đó mới quyết định cách điều khiển. dùng relay rất tốt nhưng thời gian đáp ứng chậm, dùng transitor đ/k VDC thì nóng công suất lớn dễ hỏng. dùng fet đ/k pwm hiệu quả nhất không nóng, nhưng mạch thiết kế hơi phức tạp nhất là phải dừng động cơ đột ngột. bạn muốn đ/k động cơ và dừng nó đột ngột thì bạn nên tìm hiểu về động cơ bước nó đáp ứng được yêu cầu của bạn đấy. nhưng giá nó khá đắt, các bạn lựa chọn nhé ta sẽ trao đổi tiếp. chúc vui.

Comment

to DINH_HUNG
                          cho em hỏi có phải vì chân G của fet cấp thế(không phải cấp dòng) nên mới dùng điện trở công suất 330ôm kô?

Comment

trong mach bkro ko thấy mạch dùng để hảm động cơ khi dừng. anh nào biết cách nói cho em biết với( bằng phần cứng)

Comment

Một số mạch điều khiển động cơ (SGKEY và BKPRO...) http://forum.suno.vn/showthread.php?...%91%E1%BB%99ng

Comment

Về tác giả

Collapse

thangktvta Tìm hiểu thêm về thangktvta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X