Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ds1307

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ý của hungnp là như vầy đúng ko:

eeprom unsigned char first;
    void main(void)
    {
    unsigned char h,m,s,x,y;

i2c_init();
    lcd_init(16);
    if (!first)
    {
    rtc_init(0,0,0);

i2c_start();
    i2c_write(0xd0);
    i2c_write(0);
    i2c_write(0);
    i2c_stop();

rtc_set_time(20,58,0);
    first=1;
    }
    .....

Comment

mình có viết 1 ctrinh set time cho con 1307 trên pc xuống, nhập thử h:m:s là 30:80:70
      và...... nó chạy như ko có chuyện gì, sao gì kì vậy ta??? nếu h>24 thì phải tăng ngày lên..., phút > 59 thì phải tăng giờ lên....
      ai biết chỉ dùm em, cái này là mình phải lập trình lại cho VDK hay sao? đáng lẽ nhiệm vụ là con 1307 phải làm hết chứ??????

Comment

DS1307 tự làm hết đấy chứ , chắc tại bạn cố tình nhập sai, thì nó cũng chẳng thèm chạy đúng nữa
        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

con DS1307 này bình thường chạy rất tốt, chỉ có cái là khi mình nhập sai thì nó ko sửa lại mà chạy sai luôn. và mạch rất dễ nhiễu, chỉ cần đưa tay lại gần là chạy sai ngay. có ai biết cách nào khắc phục giúp e với. à có huynh nào biết con LM75 bán ở đâu ko, e dạo 1 vòng chợ Nhật Tảo mà ko thấy.

Comment

các bác ơi !
            con ds1307 của em chạy chậm hơn đồng hồ bình thường, cứ hễ đồng hồ bình thường chạy được 1h thì nó chỉ chạy được ~30 phút.
            e, đã cho thạch anh gần sát vao chân ds1307 nhưng vẫn bị.
            Nguyễn Xuân Thanh - 0905848525 - 01686996698
            Chuyên: Quảng Cáo Điện Tử
            =>Led Siêu Sáng - Board điều khiển led động
            =>Các loại Màn Hình Led trong nhà, ngoài trời

Comment

Nguyên văn bởi picthanh Xem bài viết
              các bác ơi !
              con ds1307 của em chạy chậm hơn đồng hồ bình thường, cứ hễ đồng hồ bình thường chạy được 1h thì nó chỉ chạy được ~30 phút.
              Thay con TA 32K mới xem. Nếu vẫn vậy thì thay nốt con IC.
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi picthanh Xem bài viết
                các bác ơi !
                Xem lại chương trình xem thế nào, kiểm tra xem có lệnh ghi xuống DS nào làm thay đổi giờ của nó k? Mình làm xong chạy nửa năm nay thấy vẫn ngon lành mà.
                Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

em tìm ra rồi , do phần cứng của em ko ổn, em ráp trên broad đục lỗ, sáng hôm qua em một hồi loay hoay với cái broad của con DS1307 thì cũng có lúc nó chịu chạy đúng , riêng về chương trình em ko thay đổi gì hết , sau đó em lại tiếp tục nghịch với cái broad đó dẫn đến hậu quả là bệnh cũ tái phát ===> bị phần cứng chắc luôn !
                  Nguyễn Xuân Thanh - 0905848525 - 01686996698
                  Chuyên: Quảng Cáo Điện Tử
                  =>Led Siêu Sáng - Board điều khiển led động
                  =>Các loại Màn Hình Led trong nhà, ngoài trời

Comment

Có bác nào có code lập trình phím để chỉnh thời gian mỗi khi nó chạy sai không nhỉ ???cho em xin cái.(4 phím :funtion ,+,- và ok thông qua con đệm 74hc148 ). ah mà tại sao khi mất điện cái đồng hồ của em lại trở về giá trị nhập ban đầu nhỉ ????. Thank you.

Comment

tại sao khi mất điện cái đồng hồ của em lại trở về giá trị nhập ban đầu nhỉ ????. Thank you.
                      Bị reset lại đồng hồ có 3 trường hợp xảy ra:
                      1. không có Pin nuôi DS trong khi không cấp nguồn.
                      2. Trong chương trình bạn có hàm gán thời gian cho đồng hồ nên mỗi lần reset chip là sẽ reset luôn đồng hồ.
                      3. cả 2 trường hợp trên.

Comment

cảm ơn bác, mà có bác nào làm đồng hồ với led7x4seg không nhỉ, em dùng LCD thấy tối quá cứ phải chúi mắt vào mới nhìn thấy giờ.Em vừa chuyển sang led7x4 để nhìn cho nó sáng sủa thì lập trình khó quá, chẳng bít phải quét led thế nào để cho con DS... nó đọc được nữa.Bác nào dùng nó rùi thì chỉ em cách lập trình với. Thank!!!

Comment

Nguyên văn bởi vdgiap Xem bài viết
                          cảm ơn bác, mà có bác nào làm đồng hồ với led7x4seg không nhỉ, em dùng LCD thấy tối quá cứ phải chúi mắt vào mới nhìn thấy giờ.Em vừa chuyển sang led7x4 để nhìn cho nó sáng sủa thì lập trình khó quá, chẳng bít phải quét led thế nào để cho con DS... nó đọc được nữa.Bác nào dùng nó rùi thì chỉ em cách lập trình với. Thank!!!
                          Làm được với LCD rồi thì LED7 cũng gần thế mà, bác tham khảo cái này của em xem nhé!
                          Attached Files

Comment

Trời ! làm gì mà lập trình cho led lại đơn giản như thế,hình như bác chưa dùng ngắt timer thì phải.Em đã thử đoạn code của bác rồi,nhưng nó chạy loạn xạ(0,2,0,4,8...), bác xem lại thế nào!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi vdgiap Xem bài viết
                              Trời ! làm gì mà lập trình cho led lại đơn giản như thế,hình như bác chưa dùng ngắt timer thì phải.Em đã thử đoạn code của bác rồi,nhưng nó chạy loạn xạ(0,2,0,4,8...), bác xem lại thế nào!!!!!
                              Thế không đơn giản thế thì bác nghĩ ra cái phức tạp làm gì? Mục đích là hiển thị mấy thông số h,m,s lên LED 7 thì thế là ok rồi! bác dùng timer làm gì vậy?

Comment

Có vẻ bác thích làm phức tạp vấn đề nhỉ Bác định dùng ngắt timer vào đây để làm gì???

Comment

Về tác giả

Collapse

thangktvta Tìm hiểu thêm về thangktvta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X