Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhận biết nguồn , điện áp của mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhận biết nguồn , điện áp của mạch

Chào các bạn . Để nhận biết đâu là nguồn , điện áp của mạch cũng là vấn đề rất hay cho các bạn muốn tìm hiểu về mạch điện tử sẵn có ở nhà
    Khi có một mạch điện tử trong tay nhìn vào đâu mà bạn biết đó là nguồn của mạch( cực tính + - của mạch):
    * Nếu như bạn biết phân tích mạch thì công việc của bạn đã giảm đi một nữa : dựa vào cách phân tích này bạn có thể chia nhỏ mạch ra thành từng phần ( từng khối) Ví dụ : khối nguồn , khối ổn áp ,khối hồi tiếp, khối ra tải
    mình không đi sâu vào nó vì công lực chưa thâm hậu, mình chỉ quan tâm đến cực tính của nguồn cái đã : nhìn từ IC thông dụng ta biết chân nguồn từ đó suy ra cực tính hay nhìn từ chân tụ hóa có phân cực => cực tính nguồn , nhìn từ transistor ta cũng biết được cực tính ( pnp, npn) , từ điot cũng biết được cực tính v..v.. Khi biết được cực tính thì giảm hư hỏng,cháy nổ bớt phần nào . Ví dụ khi không biết cực tính ta đấu nguồn vào mạch ( có nhiều ic ) thì toàn bộ ic đều nóng lên rồi sau đó chết hết ta đã đốt hết bao nhiêu là tiền bạn có biết không . Đừng chết (IC ) vì thiếu hiểu biết

Mình tạm dừng ở đây Bạn nào có kinh ngiệm khác hãy mạnh dạn nêu lên cho mọi người cùng học hỏi ,tham khảo
    Học học nữa học mãi
    Không học nữa thì ngủ

Hình như cái này ai cũng biết hết rồi thì phải .Vì mình chỉ nói xuông không có ví dụ minh họa nên chưa được sự quan tâm của các bạn.Cám ơn

Comment

... bài viết của bác cuongaz rất có ích cho những người mới thực hành sửa chữa các mạch điện tử... đúng thế, khi dò mạch điện thực tế (trên board), đầu tiên cần phải phân biệt được đường mạch nào là B+ và đường mạch nào là GND... thì việc dò mạch (có thể vẽ thành sơ đồ nguyên lí) ) rất dễ dàng, từ đó giúp ta tìm PAN nhanh chóng và chính xác hơn... cứ dò các linh kiện từ các chân IC, tranistor ..v.v... đi ra khi đến B+ hoặc GND là xong, còn các kinh kiện khác không lên B+ hoặc xuống GND là những mạch liên lạc nối tầng ....

Comment

V+ hay B+ ạ? Chắc ko phải anh MHz gõ nhầm tới mấy lần chứ?

Comment

Nguyên văn bởi gà điện tử Xem bài viết
          V+ hay B+ ạ? Chắc ko phải anh MHz gõ nhầm tới mấy lần chứ?
          ... cảm ơn bác gdt đã góp í, MHz gõ không nhầm đâu... kí hiệu B+ (Battery +) cũng thường dùng trên các sơ đồ lí thuyết, nó giống như kí hiệu V+, Vcc +, Vdd +..... vậy thôi, bác tham khảo thêm link này để xem chi tiết hơn về cách dùng kí hiệu đường nguồn :
          http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=1833

Comment

Về tác giả

Collapse

cuongaz Tìm hiểu thêm về cuongaz

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X