Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IC 555,trigger,kích FET?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• IC 555,trigger,kích FET?

Em tìm thấy 1 luồng tương tự bên box"các mạch điện ứng dụng" nhưng có lẽ do lâu quá rồi ko ai trả lời nên phải hỏi ở đây vậy.

Nhờ các bác giải thích hộ em mạch kích FET dùng 555 này với.
    Câu hỏi 1:Áp từ chân VDK chỉ 5v vậy khi chân VDK ở mức thấp ,out sẽ ở mức cao.Do 1/3 x 12 V < 5V < 2/3 x 12 V nên out vẫn giữ ở mức cao???
    Kết quả mô phỏng ,khi em tạo xung ở chân VDK thì out có dạng sóng ra đảo lại,có cả áp 12V và OV.
    Vậy lập luận trên em sai ở đâu.

Câu hỏi 2:R3 bao nhiêu thì kích FET tốt(nối với tải lên 12V hoac 24V)

Câu hỏi 3:Sơ đồ này so với sơ đồ mắc 2 tran kiểu đẩy kéo thì cái nào kích FET tốt hơn.
    Last edited by cdt; 20-02-2008, 13:42.

Nguyên văn bởi cdt Xem bài viết
    Em tìm thấy 1 luồng tương tự bên box"các mạch điện ứng dụng" nhưng có lẽ do lâu quá rồi ko ai trả lời nên phải hỏi ở đây vậy.

Nhờ các bác giải thích hộ em mạch kích FET dùng 555 này với.
    Câu hỏi 1:Áp từ chân VDK chỉ 5v vậy khi chân VDK ở mức thấp ,out sẽ ở mức cao.Do 1/3 x 12 V < 5V < 2/3 x 12 V nên out vẫn giữ ở mức cao???
    Kết quả mô phỏng ,khi em tạo xung ở chân VDK thì out có dạng sóng ra đảo lại,có cả áp 12V và OV.
    Vậy lập luận trên em sai ở đâu.

Câu hỏi 2:R3 bao nhiêu thì kích FET tốt(nối với tải lên 12V hoac 24V)

Câu hỏi 3:Sơ đồ này so với sơ đồ mắc 2 tran kiểu đẩy kéo thì cái nào kích FET tốt hơn.
    Câu 1 : Nhận xét của bạn là chính xác rồi, sóng ra ở chân 3 sẽ nghịch đảo với sóng ngỏ vào trong thực tế luôn. Một điều lưu ý nữa là khi bạn cho 555 chạy ở nguồn 12 volt thì đầu vào của chú 555 này không còn tương thích với TTL đâu. Nếu xung ngõ vào có mức cao 5V thì ngõ ra 555 này luôn ở mức cao (12V), mình không chạy mô phỏng nên không biết nhưng lập luận của bạn là đúng, vì vậy để không để xảy ra sự cố đáng tiếc thì xung ngõ vào phải có mức cao tầm 8V
    Câu 2 : Theo tôi thì R3 chừng 1k và còn tùy thuộc vào tần số kích MOSFET nữa, nếu tần số cao thì giảm R3, thực sự thì không biết có công thức nào tính chính xác R3 hay không nhưng theo kinh nghiệm thì thấy như vậy.
    Câu 3 : Sử dụng 555 sẽ tốt hơn vì dùng chú 555 này bạn chống được nhiểu do có trigger schmitt, mặt khác nếu dạng sóng lối vào không đồng dạng theo thời gian (dù là xung vuông nhưng có lúc lại bị biến dạng không được dốc) thì ngõ ra sóng sẽ đẹp hơn.
    Một chia sẽ khác là theo như các A&E trên diễn đàn thì dùng 555 có thể kích MOSFET với tần số 200Khz nhưng theo thực tế mình làm thì tần số tối đa chỉ tầm 120Khz, với tần số 200Khz khi kiểm tra trên máy hiện sóng thấy sóng ra bị biến dạng (còn xấu hơn cả sóng vào - hay do mình mua nhằm chú 555 dỏm nhỉ).
    Chúc vui.

Comment

Cảm ơn bác Co_processor đã trả lời.
      Câu 1:Mô phỏng em chạy có kết quả mạch đảo rất đẹp rồi,chỉ là em không hiểu bản chất thôi.
      Nếu anh đã làm thế này thì đã xảy ra sự cố đáng tiếc gì chưa?Hihi

Câu 2,3:Nhờ các anh chị em khác cho ý kiến
      Em cũng nghĩ cái mạch này khá hơn,nhưng rõ ràng là tốn xiền hơn

Comment

Bác nên chú ý đến cái điện trở R1 nối từ chân số 5 xuống masse.

Thông thường chân số 5 để hở mạch, chỉ nối qua tụ khoảng .1 đến .2 uF xuống masse và điện áp của nó khoảng 2/3 áp nguồn. Nhưng khi nối qua điện trở xuống masse thì áp của nó sẽ thấp hơn. 2 ngưỡng tác động của 555 là điện áp của chân 5 và 1/2 điện áp của nó.

Với R= 1k, và cầu phân áp bên trong của 555 là 3 con 5k, thì điện áp chân 5 khoảng gần 2V vậy 2 ngưỡng tác động của nó là 2 V và 1 V chứ không còn là 4V và 8 V nữa.

Comment

nếu R3=1k,thì ở out chỉ được 6V.Các anh nói cho em điều kiện để kích FET với(để FET mở thì Ugs=?,I=?...),em đọc datasheet mà ko rõ lắm.

Comment

Híc em cũng đang tìm một mạch cầu H tần số cỡ trên dưới 20Khz để đk động cơ bước ở chế độ chopper, nhưng cái mạch kiểu cổ điển em làm có opto cách ly loại thường (p521) chỉ đc cỡ 5 Khz ( đã có con 7414 ) còn opto xịn (như dòng 6n135,136,137 ) thì đắt quá hay con tích hợp cả schmitt trigger như H11L1 thì k thấy có bán với lại chắc giá cũng trên trời.
            Em đã đọc luồng dùng 555 kích FET thấy rất hay vì con này rẻ mà đâu cũng có nhưng hình ảnh thì mất hết rồi, sang luồng này thấy anh Co_processor nói đã có A&E trong diễn đàn chế đc mạch kích dùng 555 tấn cao ( theo anh nói đến 120k vẫn tốt ) mà em tìm mỏi mắt hổng thấy. Hy vọng lúc anh rảnh rỗi anh up cho em sơ đồ với.
            Trên mạng một số mạch dùng 555 kích FET sơ đồ tương tự như bác cdt đã đưa, em cũng định chế như vậy nhưng k có osilo để kiểm tra xung ra đâm ra cũng băn khoăn quá mong các bác giúp đỡ, em xin cảm ơn !

Comment

Về tác giả

Collapse

cdt Tìm hiểu thêm về cdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X