Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai đã từng ghép song song LM317 thì giúp mình với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai đã từng ghép song song LM317 thì giúp mình với!

Ai đã từng ghép song song LM317 thì giúp mình với! Để tăng dòng thôi mà, chứ cái ông này ổng chịu được có 1.5A thui!
    Mình ghép cac chân song song hết thì chỉ có một con làm việc! thấy người ta mắc thêm trở ở đầu OUT xong rồi mới nối lại với nhau! ko hiểu cách tính trở cụ thể thế nào!

Tôi chỉ biết cách đấu nối tiếp
    Ví dụ : Con LM317 thứ nhất ổn áp +12v cấp cho một con nữa ổn áp +5v
    Còn cách đấu song song thì ..... chưa học
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

?!?

Troi ko so dat ko so chi so minh ko biet so

Comment

Muốn tăng dòng thì ghép thêm con Transistor Công suất vào.
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Đầu tiên nên chỉnh các lối ra của LM317 thế bằng nhau.Sau đó các điện trở phải là trở công suất và bằng nhau. Giá trị này phụ thuộc vào tải của bạn, nhưng nên cho bé <1 ôm. Nên cho các con khoảng 0.47 ôm/5W.

Comment

Cảm ơn bác QD, em tìm được cái này chắc giống ý bác nói!
            http://www.mitedu.freeserve.co.uk/Ci...er/1230psu.htm

Comment

Dùng LM723 với TIP3055.
              Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Con D718 gọn hơn 3055 nhưng cũng ác ra phết. Nếu mua đươc 3055 xịn thì nên dùng, còn không thì nên dùng con khác hơn.
                -------------------

Comment

Đúng rồi, 2N3055 phải bóc từ máy cũ ra thì mới dùng ngon được chứ cái loại bây giờ mua ở chợ Trời thì chỉ chạy một lúc là vứt.

Comment

Chào các Bác, Em vừa tìm được đề tài này, dù đ4a lâu không thấy ai vào nữa nhưng hữu ích cho Em. Em có mạch sau đây dùng con LM317 gọn quá, nhưng nguồn Em cần là 6V in và out, vậy mình phải sửa mạch như thế nào nhờ các Bác chỉ dùm.

Cám ơn nhiều lắm.

Nam

Comment

Nguyên văn bởi cuusinhvien Xem bài viết
                      Chào các Bác, Em vừa tìm được đề tài này, dù đ4a lâu không thấy ai vào nữa nhưng hữu ích cho Em. Em có mạch sau đây dùng con LM317 gọn quá, nhưng nguồn Em cần là 6V in và out, vậy mình phải sửa mạch như thế nào nhờ các Bác chỉ dùm.

Cám ơn nhiều lắm.

Nam

Mạch của bạn là mạch ổn dòng để nạp Pile chứ không phải ổn áp. Nhưng hình như nhầm lẫn giữa chân ADJ và chân OUT rồi. R2 phải nối từ chân OUT ra đầu + của Pile. Chân ADJ nối vào đầu duơng của Pile.
                      Dòng nạp = U/R2 =125 mA.

Như vậy khi bạn dùng nguồn 6V và ắc quy 6V thì không cần thay đổi gì cả.
                      Chỉ thay đổi R2 nếu bạn muốn thay đổi dòng nạp.
                      Attached Files
                      Last edited by quocthai; 14-07-2007, 18:05.

Comment

Cảm ơn Bác quocthai, sẵn đây Bác cho hỏi cụ thể em dùng pile Ni-Cd 1,2V 4Ah, dùng 5 cục (cho đủ 6V) vậy có thể chọn R2 để dòng nạp bao nhiêu cho hợp với thực tế, điện thì thỉnh thoảng mới cúp cả ngày 8 tiếng, cho nên dòng nạp chắc chỉ cần nhỏ thôi phải không ạ?.

Nam

Comment

Comment

cac bac oi cho em hoi mach tren co dieu chinh duoc dong a ap khong ?
                            co the noi cho biet nguyen li hoat dong cua mach? Thanhs!

Comment

Chào bạn theo mình biết dòng nạp cho pin NiCd với R2= 22 ohm là 51,2 mA và R2 = 24 ohm là 43 mA Chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X