Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ADSL - xin được hướng dẫn thêm.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ADSL - xin được hướng dẫn thêm.

em một thắc mắc như vầy : nhà em có sẵn mạng internet của FPT ( tức là đang có một moderm 4 port ), nay em muốn lắp thêm một moderm nữa vô cùng một mạng được không ạ ? nếu được thì mắc như thế nào ạ ? em thử mắc dây ( chưa vô moderm ) như line điện thoại nhưng không được ( mắc song song 2 moderm ), nếu các bác mà bảo được chắc cái moderm thứ 2 của em tiêu rồi quá ????? mà lạ là cắm nguồn chạy bình thường, đèn chớp lia lịa y như đang hoạt động.

em mắc thế để làm gi? phai cho người ta biet làm gi mới đc chứ.....
    mà mắc kiểu nhu em la kô đc

Comment

Nguyên văn bởi quocbao01 Xem bài viết
      em mắc thế để làm gi? phai cho người ta biet làm gi mới đc chứ.....
      mà mắc kiểu nhu em la kô đc
      Bác Đọc Kỹ câu hỏi của người ta đi rồi trả lời .Ý bạn là muốn từ đường dây line chính kéo ngoài đường vào muốn chia làm 2 để dùng 2 modem đúng ko .Kính thưa với bạn là ko được bạn ạ , vì FPT Quản lý khách hàng bằng Mac Address ,còn VNN với Viettel quản lý theo số thuê bao , Mac Address ở chính là địa chỉ mà nhà sản xuất đã nạp sẵn vào Rom của mỗi modem rồi ,vì thế khi bạn bật modem connect tới tổng đài trên trung tâm kiểm tra đúng username ,pass, MAC thì mới cho bạn vào mạng được.Nếu bạn ko tin thử lấy cái modem cùng loại cấu hình đúng thông số ,username pass của bạn vào mạng được thì mình tặng cho bạn 1 năm thuê bao miễn phí luôn .Còn đèn DSL chớp chớp chỉ báo là tín hiệu tốt thôi bạn ạ .

Comment

ồ thế ạ ? cám ơn bác IT kính cận nhá ! thảo nào, em cũng ngờ ngợ thôi chứ chưa dám chắc nay bác đã giải thích thế thì em cám ơn nhá.

Comment

Nguyên văn bởi IT_KinhCan Xem bài viết
          FPT Quản lý khách hàng bằng Mac Address ,còn VNN với Viettel quản lý theo số thuê bao , Mac Address ở chính là địa chỉ mà nhà sản xuất đã nạp sẵn vào Rom của mỗi modem rồi ,vì thế khi bạn bật modem connect tới tổng đài trên trung tâm kiểm tra đúng username ,pass, MAC thì mới cho bạn vào mạng được.
          Nhà cung cấp dịch vụ (ISP) không quản lý khách hàng ADSL theo số! Có thể bạn chưa rõ lắm về hệ thống ADSL, theo mình biết thì hệ thống có thể được mô tả như sau:

Modem khách hàng <-----> DSLAM <-----> BRAS <-----> Internet Gateway

DSLAM là thiết bị tập trung DSL, BRAS là thiết bị quản lý kết nối băng rộng. Các modem ADSL của khách hàng tại một khu vực được kết nối vào 1 DSLAM, mỗi modem kết nối vào 01 cổng (vật lý) trên DSLAM. Hai modem không thể kết nối vào chung một cổng.

Hiện nay Việt Nam đang dùng 02 chủng loại DSLAM: IP-DSLAM và ATM-DSLAM. Tùy vào loại DSLAM của nhà cung cấp mà các tham số khai báo tại modem của khách hàng khác nhau. Ví dụ nếu là ATM-DSLAM thì các thông số phải khai báo cho modem là: VPI/VCI, giao thức PPPoE hoặc PPPoA, kiểu đóng gói: LLC hay VC-MUX, username/password.

Giao thức kết nối PPP (point-to-point protocol) từ modem đến BRAS có thể là PPPoE hay PPPoA. Khi một phiên kết nối được yêu cầu, tại BRAS sẽ kiểm tra username/pasword, nếu hợp lệ BRAS sẽ cấp địa chỉ IP cho modem (IP-WAN đối với khách hàng).

Còn đèn DSL chớp chớp chỉ báo là tín hiệu tốt thôi bạn ạ.
          Đèn DSL chớp chớp không phải là báo tín hiệu DSL tốt mà cho biết Modem đang đồng bộ với DSLAM (thiết bị tập trung DSL), khi nào đèn DSL sáng hẳn mới gọi là kết nối OK (tín hiệu tốt). Khi mới bật nguồn modem, đèn DSL sẽ chớp chớp từ 5ms - 15ms để đồng bộ với DSLAM, sau khi đồng bộ sẽ sáng luôn, tùy theo loại modem và DSLAM mà thời gian này có thể nhanh hay chậm.

Trường hợp bạn gắn 02 modem song song, đèn DSL chớp chớp tức là chưa có đồng bộ giữa modem và DSLAM nên modem sẽ tiến hành thủ tục đồng bộ lại. Theo nguyên tắc điều chế của tín hiệu ADSL, nhánh song song sẽ làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tín hiệu DSL.

Comment

Bác Đọc Kỹ câu hỏi của người ta đi rồi trả lời .Ý bạn là muốn từ đường dây line chính kéo ngoài đường vào muốn chia làm 2 để dùng 2 modem đúng ko .Kính thưa với bạn là ko được bạn ạ , vì FPT Quản lý khách hàng bằng Mac Address ,còn VNN với Viettel quản lý theo số thuê bao , Mac Address ở chính là địa chỉ mà nhà sản xuất đã nạp sẵn vào Rom của mỗi modem rồi ,vì thế khi bạn bật modem connect tới tổng đài trên trung tâm kiểm tra đúng username ,pass, MAC thì mới cho bạn vào mạng được.Nếu bạn ko tin thử lấy cái modem cùng loại cấu hình đúng thông số ,username pass của bạn vào mạng được thì mình tặng cho bạn 1 năm thuê bao miễn phí luôn .Còn đèn DSL chớp chớp chỉ báo là tín hiệu tốt thôi bạn ạ .
            chà, nhà tôi dùng modem khác vẫn chạy ngon
            |

Comment

Nguyên văn bởi ductv Xem bài viết
              chà, nhà tôi dùng modem khác vẫn chạy ngon
              Reset All , Rồi Setup Lại Đi chạy được mới sợ .

Comment

Bác tintintin và bác IT_Kinhcan cho em hỏi: em đang xài ADSL của bưu điện, cái modem Raytek, cái thông số "SNR Margin" có lúc trên 10 có lúc dưới 10, lúc trên 10 thì chạy ngon còn lúc dưới 10 thì chạy không ổn lắm, em có nờ nhân viên bưu đện xuống kiểm tra nhưng mấy anh đó nói vẫn bình thường rồi có kiểm tra đường dây dùm em và xử lý cái gì đó em không biết nữa nhưng vẫn không được ổn lắm. Theo em biết thì "SNR Margin" là tín hiệu nhiễu nếu dưới 10 thì khó kết nối còn trên 10 thì chạy tốt, bây giờ phải làm sao để nó trên 10?

Comment

Reset All , Rồi Setup Lại Đi chạy được mới sợ .
                  Thì con modem này lấy từ thằng bạn nó dùng VNPT trước đó... Chạy ầm ầm có sao đâu dù là modem ADSL thường ko phải 2+
                  |

Comment

hihi,đối với người biết setup là ...ok ngay thôi !
                    |

Comment

Nguyên văn bởi ductv Xem bài viết
                      Thì con modem này lấy từ thằng bạn nó dùng VNPT trước đó... Chạy ầm ầm có sao đâu dù là modem ADSL thường ko phải 2+
                      Hì.Hì... Chúng ta hãy hiểu một cách nôm na rằng, nhà cung cấp dịch vụ (ISP) chỉ cho phép bạn sử dụng một thiết bị đầu cuối (Modem ADSL) duy nhất, không muốn sẽ xảy ra tình trạng nhiễu tín hiệu khi khách hàng (của họ) sử dụng đồng thời hai hay nhiều hơn hai thiết bị đầu cuối và khi đó đòi hỏi nhà sản xuất Modem ADSL phải có biện pháp đảm bảo vấn đề trên. Và biện pháp của nhà SX Modem ADSL là gắn thêm vào trong Modem ADSL một mạch nhỏ tựa như mạch chống gọi trộm điện thoại vậy, chính mạch nhỏ này cũng sẽ giúp bạn tránh trường hợp bị người khác dùng trộm tín hiệu Internet của bạn.
                      Còn vấn đề sử dùng Modem khác cho đường dây của mình thì tôi xin mạo muội nói thêm rằng được và không được. Được vì nếu đường dây này cùng nhà cung cấp với đường dây kia, tất nhiên nếu hai Modem giống nhau thì càng tốt... Ngược lại thì sẽ không được. trừ trường hợp bạn biết cài đặt lại Modem...
                      viettuan

Comment

theo mình thì là không được đâu bạn ạ. kiểu gì bạn cũng cần có sự can thiệp của nhà cung cấp dịch vụ. khi mình cấu hình một modem mới. cần phải gọi điện đến dịch vụ kỹ thuật của nhà cung cấp dịch vụ để họ thay MAC cũ bằng MAC mới của modem bạn vừa thay. chứ chỉ cấu hình xong thôi chưa chạy được đâu. ( nhà dùng mạng FPT)

Comment

Về tác giả

Collapse

traivietnam Tìm hiểu thêm về traivietnam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X