Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MCS-51 IDE, Công cụ lập trình cho họ MCS-51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MCS-51 IDE, Công cụ lập trình cho họ MCS-51

Đây là chương trình mình viết bằng C#, hỗ trợ lập trình cho 8051 theo kiểu hiển thị màu cho code (syntax highlight). Ngoài ra còn được tích hợp thêm công cụ tạo mã Ma Trận, tạo mã LED 7 đoạn, tính toán, biên dịch với 1 nút nhấn duy nhất.

Chương trình này đang ở giai đoạn thử nghiệm nên còn có nhiều sai sót, các bạn sử dụng nhận thấy những sai sót và có đóng góp xin gởi ý kiến để mình hoàn thiện chương trình.

Tương lai, mình sẽ tích hợp thêm nhiều công cụ nữa để việc lập trình cho 8051 trở nên đơn giản hơn nhiều (ex: chương trình con giao tiếp với phần cứng...) và nạp cho VĐK 8051 với mạch nạp USB có giá không quá 100k.

Xem ảnh:

Chú ý. Vì viết trên .NET, nên các bạn phải cài đặt .NET Framework 2.0 trở lên
    Win Vista thì khỏi cần vì đã được tích hợp
    Attached Files
    Diễn đàn Vi điều khiển:

sao báo lỗi thế này
    Attached Files

Comment

Toi da cai và chạy thử một code đơn giản nhưng chương trình luôn báo lỗi không dịch được. Bạn có thể cho biết tập lệnh ASM àm phần mềm hỗ trợ, thêm ít chi tiết về cách viết chương trình.
      Dưới đây là ct mẫu tôi dùng (đã dịch tốt với Read51)
      #include <sfr51.inc>
      ORG 0000H
      HUND EQU 100 ;100 x 1000 = 1 giay
      COUNT EQU 1000
      SETB P2.0 ;P3.0: input
      LOOP: JNB P2.0,LOOP ;Cho logic 0 o P3.0
      LOOP1: JB P2.0,LOOP1 ;cho logic 1 o P3.0
      CLR P1.0
      ACALL DELAY
      SETB P1.0
      SJMP LOOP

DELAY: MOV R7,#HUND
      AGAIN: MOV TH0,#HIGH(COUNT)
      MOV TL0,#LOW(COUNT)
      SETB TR0
      WAIT: JNB TF0,WAIT
      CLR TF0
      CLR TR0
      DJNZ R7,AGAIN
      RET
      END[/code]
      Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
      CallerID, Cảnh báo BTS, ...
      0988006696
      linhnc308@gmail.com
      http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi anh_tran Xem bài viết
        sao báo lỗi thế này
        Bạn xem đã cài đặt .NET framework 2.0 trở lên chưa?

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
        #include <sfr51.inc>
        Bạn chỉ cần bỏ dòng đó là dịch tốt, mình sẽ tích Read51 vào sau, hiện tại chương trình dịch dựa vào tập lệnh của ASEM51, tập lệnh của nó cũng giống nhau cả thôi, nhưng chỉ dẫn thì hơi khác một chút.
        Mình có gởi kèm file chỉ dẫn của ASEM51,
        Attached Files
        Last edited by minhtuan04; 16-04-2008, 15:07.
        Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

tuyệt cú mèo lắm ! có thể tích hợp thêm phần nạp Little Programmer mình dc ko ! tạo liên kết file thui ! hi hi
          Mạch nạp Little Programmer
          MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Nguyên văn bởi minhtuan04 Xem bài viết
            Bạn xem đã cài đặt .NET framework 2.0 trở lên chưa?

Bạn chỉ cần bỏ dòng đó là dịch tốt, mình sẽ tích Read51 vào sau, hiện tại chương trình dịch dựa vào tập lệnh của ASEM51, tập lệnh của nó cũng giống nhau cả thôi, nhưng chỉ dẫn thì hơi khác một chút.
            Mình có gởi kèm file chỉ dẫn của ASEM51,

Tôi đã loại bỏ nó rồi. Làm nhiều ASM tôi biết chứ. Code đó tôi dùng cho Read51 ok. Nhưng khi thử với chương trình của bạn thì toàn hiện ra cửa sổ thông báo lỗi mà không hề có thông báo lỗi là gì (hoàn toàn trắng tinh).Bạn check lại xem sao.
            Dẫu sao việc bạn làm rất có ý nghĩa, rất hay. Chúc mừng
            Attached Files
            0988006696
            linhnc308@gmail.com

Comment

Oh, cảm ơn bạn đóng góp ý kiến, mình sẽ kiểm tra lại kỹ xem thế nào.
              Mình đã sửa thêm phần đọc lỗi,
              Chương trình sẽ nhận biết lỗi ở dòng nào và liệt kê trên danh sách, sau đó, bạn chỉ việc double click vào lỗi đó là nó sẽ nhảy đến ngay dòng bị lỗi thôi.

Bạn linh không dịch được là do đường dẫn có số, tham số không phù hợp với chương trình biên dịch ASM51, mìnnh đã sửa lỗi này, bạn có thể tải bản mới về dịch vô tư.

Mình gởi kèm file remote.zip, trong đó có file asm mình dịch chạy rồi, bạn dịch thử giúp mình, nếu có lỗi thông báo lại cho mình nhé, để mình hoàn thiện chương trình.

Phiên bản mới,có thêm phần đọc lỗi, được đính kèm.

Ảnh:
              Attached Files
              Last edited by minhtuan04; 19-04-2008, 09:50.
              Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

Nguyên văn bởi phucthinhel Xem bài viết
                tuyệt cú mèo lắm ! có thể tích hợp thêm phần nạp Little Programmer mình dc ko ! tạo liên kết file thui ! hi hi
                Bạn gởi cho mình giao thức nhận dữ liệu của Little Programmer, việc còn lại là đọc file hex và gởi theo giao thức đó đúng không?
                Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

Chương trình hiện tai có thêm chức năng phóng to cỡ chữ, kiểm tra lỗi, hiển thị chính xác dòng bị lỗi.
                  Có thể download tại http://machso.com để có bản cập nhật mới nhất
                  Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

Tôi thật sự rất trân trọng sự nhiệt tình và đóng góp của bạn, chỉa sẻ của bạn. Lâu rồi tôi không dùng lại ASM cho 8051. Nay có phần mềm của bạn, tôi sẽ dịch lại toàn bộ code tôi có để test phần mềm cho bạn.
                    Phần mở rộng cho phần mềm, việc tích hợp thêm các trình nạp là rất hợp lý. Nạp cho 8051 phổ biến có phần mềm ISP. Chi tiết bạn tham khảo tại
                    http://www.kmitl.ac.th/~kswichit%20/...ble/index.html
                    http://www.kmitl.ac.th/~kswichit%20/...SP-Pgm30a.html
                    Ngoài ra còn nhiều phần mềm nạp giao tiếp COM khác của SunROM.
                    Bạn có thể tích hợp nó vào phần mềm, có đủ tập lệnh điều khiển cho phần mềm.
                    Chúc sức khỏe và thành công.
                    0988006696
                    linhnc308@gmail.com

Comment

không mình đang xem lại phần kết nối ! và hổ trợ trực tiếp lệnh Ctr+O để mở file khi đó bạn mới có thể kết nối với chương trình mình dc ! Dạo này lu bu nhìu việc ko có nhìu thời gian cho lắm ! Mình chỉ support file dạng exe thui chứ không open giao tiếp bạn à !

Chương trình bạn rất hay nhưng viết trên nền dot net phải cỏng theo cái frame work cài xong nặng máy quá !
                      Mạch nạp Little Programmer
                      MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Tôi đã cài phần mềm xong và đã dịch thành công code Remote của bạn gửi. Cơ chế thông báo lỗi hoạt động tốt.
                        Góp ý:
                        1.Khi có lỗi và thông báo lỗi tại line nào, bạn dùng đường select màu đỏ trùng với màu của nhãn nên khi gặp lỗi ở nhãn sẽ không đọc được chữ vì trùng màu đỏ. Bạn xem lại và chọn màu khác cho phù hợp. Tham khảo thêm phần highlight, màu sắc của các phần mềm khác như Read51, Keil, MPLAB, MikroC...
                        2. Trong Menu file, bạn có thể thêm một list những file đã mở trước đó.
                        0988006696
                        linhnc308@gmail.com

Comment

Hay đấy, bạn nên thêm phần trợ giúp các lệnh hợp ngữ cho chương trình, hoặc bằng các từ gợi nhớ, ví dụ như gõ chữ M nó sẽ ra list các lệnh bắt đầu bằng M, người sử dụng có thể bấm F1 để xem trợ giúp hoặc dùng phím mũi tên lên xuống để chọn lệnh.

Bạn nên làm thêm 1 chức năng thống kê tất cả các label của chương trình hợp ngữ thánh cửa sổ bên cạnh để dễ tìm kiếm tên các chương trình con hay nhãn, nsd chỉ cần double click vào đó để đi đến label tương ứng.

Comment

Về độ an toàn của trình dịch, tức độ đúng đắn thì các bạn khỏi phải lo ngại, vì chương trình này dùng 1 bộ biên dịch truyền thống nổi tiếng để compile chứ không phải do tác giả tự viết - chương trình ASEMW.EXE - (đúng không tác giả nhỉ).

Comment

Tuyệt vời..chương trình rất thoáng và dễ nhìn . Tuy nhiên nếu bạn có thể tạo ra các sheet như trong excel để chứa các chương trình con hoặc các đoạn chương trình thường xuyên phải soạn thảo thì thật hoàn hảo .

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtuan04 Tìm hiểu thêm về minhtuan04

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X