Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lò Vi Sóng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lò Vi Sóng

Mình có cái lò vi sóng hiệu SANYO nhung từ nào giờ chưa có sử dụng nên không biết cách sử dụng,nếu ai đả gặp qua rồi thì hướng dẩn dùm, mặt trước có 2 nút chỉnh mình ko biết nó chỉnh cái gì và mở cửa lò ra như thề nào vậy các bác
    Còn phần nguyên lý hoạt động nếu bác nào biết thì chỉ dùm mình cái,bây giờ nó bị cháy biến áp.có bác nào biết biến áp nó ra bao nhiêu v không.Cho mình hỏi câu cuối cùng nủa là trạm bảo hành của nó nằm ở đâu vậy các bác(TPHCM)
    Attached Files

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
    Mình có cái lò vi sóng hiệu SANYO nhung từ nào giờ chưa có sử dụng nên không biết cách sử dụng,nếu ai đả gặp qua rồi thì hướng dẩn dùm, mặt trước có 2 nút chỉnh mình ko biết nó chỉnh cái gì và mở cửa lò ra như thề nào vậy các bác
    Còn phần nguyên lý hoạt động nếu bác nào biết thì chỉ dùm mình cái,bây giờ nó bị cháy biến áp.có bác nào biết biến áp nó ra bao nhiêu v không.Cho mình hỏi câu cuối cùng nủa là trạm bảo hành của nó nằm ở đâu vậy các bác(TPHCM)
    Lò của bạn thuộc loại lò điều khiển bằng cơ học (qua các bộ rơle, timer cơ-điện).
    Cũng giống như các loại tương tự của các hãng khác, lò này thường có 2 núm vặn phía trước:
    - 1 núm để chọn "MODE" (chế độ hoạt động, công suất lò: cụ thể như Rã đông -Defrost; công suất HIGH-cao, MID-trung bình; LOW-thấp...)
    - 1 núm còn lại để đặt thời gian (TIMER), thường là chạy bằng dây cót cơ khí như đồng hồ lên dây cót. Thời gian ở đây thường được tính bằng PHÚT, có thể đặt trong khoảng 0 đến 30 phút.
    Cả hai núm vặn này sẽ phối hợp với nhau để khống chế thời gian cấp nguồn điện cao áp cho đèn công suất (Magnetron) của lò để tạo ra vi sóng.
    Cái biến áp nguồn (đã bị cháy) của bạn dùng để nâng điện áp và cung cấp cho đèn này (sau khi đã qua chỉnh lưu-diode và tụ lọc cao áp...)
    Về nguyên lý, bạn có thể dễ dàng tham khảo rất nhiều sơ đồ của lò vi sóng trên các website. Vì giới hạn của Forum nên không thể đưa lên được, ví dụ bạn có thể vào link sau đây chẳng hạn:

http://www.eserviceinfo.com/equipmen...+Ovens_36.html

Thông thường cao áp cấp cho đèn cũng khoảng 4-5 kV nên cần chú ý an toàn khi sửa chữa các thiết bị này. Không biết cấu trúc mạch chỉnh lưu của bạn thế nào (có bội áp không???) nên cũng khó xác định chính xác thông số biến áp của bạn. Hơn nữa quấn lại biến áp loại này cũng không đơn giản vì điện áp ra cao (nâng áp...), cần phải hết sức chú ý cách điện

Về các trạm bảo hành, bạn cũng có thể tìm trên mạng dễ dàng thôi mà
    Chúc bạn tìm được phương án thích hợp để xử lý thành công

Comment

mở cử lò ra thế nào zậy.....huhuhu

Comment

mở cử lò ra thế nào zậy.....huhuhu
        Xem qua ảnh của bạn thì cơ cấu để mở cửa lò hình như bị mất phần nắp che bên ngoài rồi. Tuy nhiên, các kiểu lò thường có nút nhấn (có lò xo), khi nhấn tay vào nút này thì cửa lò sẽ bật ra ngay. Bạn hãy thử nhấn tay vào phần đó xem có lò xo (hoặc chốt cài) nào đó không. Hy vọng là phần còn lại vẫn hoạt động được. Phần này chỉ là kết cấu cơ khí mà thôi, nếu bạn chịu khó quan sát, tìm hiểu thì chắc tháo ra cũng không phải là quá khó.
        Chú ý, cửa lò được trang bị khá nhiều công tắc liên động để bảo đảm an toàn (3,4, hoặc 5 công tắc gì đó...). Khi cửa lò bị hở, kênh do đóng không khít thì sẽ không thể cấp điện cho lò hoạt động (an toàn cho cả lò và cho người sử dụng)
        Chú ý nhẹ tay thôi kẻo mở được cửa lò thì lại vỡ cái đĩa thủy tinh ở trong lò. Cái đĩa này rất quan trọng và khó mua đấy.
        Và khi đã sửa được rồi thì tuyệt đối không thử lò nếu không có tải (vật nướng), sẽ rất hại. Có thể thử bằng cách cho 1 cốc (thủy tinh, hoặc sứ, nhựa...đựng nước vào trong lò để "đun" thử
        chúc thành công

Comment

Các Lò vi sóng đời mới đều có thêm bộ phận nướng là dây điện trở ở phía trên.
          Phần làm nóng bằng vi sóng gồm 1 Biến thế có sơ cấp và thứ cấp cách ly đổi điện áp từ AC 220V /50Hz lên AC 2500 - 3000V/ 50 Hz .Sau đó được nắn nhân đôi điện áp (nửa chu kỳ) với 1 tụ điện và 1 đi ốt lên DC 5000 -6000V
          dẫn cực âm đến catot của đèn Magnetron, cực dương DC và anot của đèn Magnetron nối mát (Magnetron trong Lò vi sóng là loại đèn phát và bức xạ sóng điện từ tần số rất cao (vaii trăm MHz) công suất lớn, có cấu tạo rất kỳ diệu với gradien từ tạo bởi cặp Nam châm vĩnh cửu hình xuyến, cánh tản nhiệt nhôm ... rất đẹp và rất bền) Sóng "chiếu" ra có độ xuyên thấu cao làm nóng tức thời cả trong và ngoài thực phẩm cần làm nóng, Mô tơ nhỏ AC 220V 50Hz với số vòng quay ~ 4-5 vòng/ phút xoay cái đĩa thủy tinh làm thực phẩm hấp thụ năng lượng, nóng đều hơn.

Lưu ý:
          - Các loại ly, bát ... có vành kim loại hay làm bằng vật liệu thủy tinh, nhựa, sứ không hợp cách sẽ hấp thụ năng lượng, cản trở đáng kể sự xuyên thấu sóng và bản thân bị nóng, vỡ chóng hỏng ... không nên dùng nhất là ở chế độ Full (toàn công suất)
          - Khi hâm nước, sữa, cafe, cháo ... trong Ly, bát ... tuy bên ngoài không thấy nóng nhưng nước, thực phẩm đã rất nóng, nếu uống ngay dễ bị bỏng
          - Khi đun lấy nước sôi, dù Lò đã ngừng chạy, vẫn phải chờ thêm một hai phút mới được mở cửa lấy ly, cốc nước ra, tránh hiện tượng nước sôi trào bởi các bọt khí bị kích động làm bỏng tay (gọi là hiện tượng Phún trào)
          ....

Comment

Qua tim hiểu về bài viết của bạn và tìm tòi trên mạng mình củng đả hiểu dược phần nào rồi.Bạn rất rành về mấy cái lò nầy vậy cho mình hỏi cái biến thế có chổ nào chuyên quấn nó ko?còn ko thì chổ nào có bán nó vậy và giá cả thế nào.Cho mình hỏi thêm bạn ở đâu vậy cho mình biết để mình xử ko nổi thì nhờ bạn cứư bồ dùm.Lần nửa cám ơn bạn nha

Comment

Qua tim hiểu về bài viết của bạn và tìm tòi trên mạng mình củng đả hiểu dược phần nào rồi.Bạn rất rành về mấy cái lò nầy vậy cho mình hỏi cái biến thế có chổ nào chuyên quấn nó ko?còn ko thì chổ nào có bán nó vậy và giá cả thế nào.Cho mình hỏi thêm bạn ở đâu vậy cho mình biết để mình xử ko nổi thì nhờ bạn cứư bồ dùm.Lần nửa cám ơn bạn nha
              Biến thế này được sản xuất với công nghệ cao: Các lá sắt từ có độ từ thẩm cao >10.000 và định hướng sẵn, ghép rất chặt lại còn hàn dính cả khối vào nhau. Khi sửa phải "phay" đứt đường hàn mới tháo được ... Nhưng cuốn lại rồi sắt sẽ thừa ra vài mươi lá, đồng thời do uốn cong lá sắt từ khi tháo ra lắp vào ...làm giảm chất lượng ... dẫn đến biến thế giảm công suất và bị nóng ... Nói chung là rất khó đảm bảo đến 80% tính năng ban đầu. Nên mua cái biến thế mới trong cái Lò tương tự nhưng bị hỏng phần khác ... còn cái lõi sắt cũ tận dụng làm đồ thấp cấp hơn ...

Comment

Nguyên văn bởi banozon Xem bài viết
                Biến thế này được sản xuất với công nghệ cao: Các lá sắt từ có độ từ thẩm cao >10.000 và định hướng sẵn, ghép rất chặt lại còn hàn dính cả khối vào nhau. Khi sửa phải "phay" đứt đường hàn mới tháo được ... Nhưng cuốn lại rồi sắt sẽ thừa ra vài mươi lá, đồng thời do uốn cong lá sắt từ khi tháo ra lắp vào ...làm giảm chất lượng ... dẫn đến biến thế giảm công suất và bị nóng ... Nói chung là rất khó đảm bảo đến 80% tính năng ban đầu. Nên mua cái biến thế mới trong cái Lò tương tự nhưng bị hỏng phần khác ... còn cái lõi sắt cũ tận dụng làm đồ thấp cấp hơn ...
                Ở TPHCM nơi nào bán hàng rả của lò vi sóng vậy các bác

Comment

bác nào biết ở TPHCM noi nào bán linh kiện củ hoặc mới của lò vi sóng chỉ giúp dùm các bác ơi

Comment

Mình là kỹ thuật viên sửa lò vi sóng của Sanyo. Mình có thể giúp bạn.

Về Biến áp tốt nhất là bạn nên đến trung tâm bảo hành của Sanyo vì giá thay thế không cao, so với việc bạn muốn sửa chửa nó.Trung tâm bảo hành của Sanyo nằm ở đường số 2 cư xá Đô Thành,Q3, Tp.HCM.Nếu bạn đi từ đường 3/2 rẽ vào đường Cao Thắng, sau đó rẽ trái vào đường Điện Biên Phủ.Tính từ ngã tư Cao Thắng và ĐBP bạn Đi thẳng khoảng 100 mét thì bên phải có đường hẽm rẽ vào cư xá Đô Thành.Trung tâm bảo hành ở ngay đầu đường số 2 đó bạn.

Về cách mở của lò , thì bạn chỉ cần nhấn vào cái nút phía dưới cùng, kế bên cửa lò(chổ có những hạt nhữa nhô lên).

Chúc bạn vui.

Comment

bác nào biết ở TPHCM noi nào bán linh kiện củ hoặc mới của lò vi sóng chỉ giúp dùm các bác ơi
                      Bạn đến : Số 28A, Thân Nhân Trung, P.13, Q.Tân Bình. Gặp Hiệp - bảo A.Phong - HN giới thiệu
                      Trần Duy Phong
                      Mobile : 01699470568
                      Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hieushv Xem bài viết
                        Mình là kỹ thuật viên sửa lò vi sóng của Sanyo. Mình có thể giúp bạn.

Về Biến áp tốt nhất là bạn nên đến trung tâm bảo hành của Sanyo vì giá thay thế không cao, so với việc bạn muốn sửa chửa nó.Trung tâm bảo hành của Sanyo nằm ở đường số 2 cư xá Đô Thành,Q3, Tp.HCM.Nếu bạn đi từ đường 3/2 rẽ vào đường Cao Thắng, sau đó rẽ trái vào đường Điện Biên Phủ.Tính từ ngã tư Cao Thắng và ĐBP bạn Đi thẳng khoảng 100 mét thì bên phải có đường hẽm rẽ vào cư xá Đô Thành.Trung tâm bảo hành ở ngay đầu đường số 2 đó bạn.

Về cách mở của lò , thì bạn chỉ cần nhấn vào cái nút phía dưới cùng, kế bên cửa lò(chổ có những hạt nhữa nhô lên).

Chúc bạn vui.
                        Mình có cái lò panasonic NN-G335WF đang sử dụng tốt, hôm trước sử dụng xong quên rút phích cắm, để 1 đêm, hôm sao nó cứ đơ đơ không bấm nút nào được ngoài nút reset..rút điện ra để 1 ngày thì bấm để nấu được duy nhất 1 lần đầu tiên, sau đó lại đơ tiếp...rút điện ra để 1 ngày nữa thì cũng sử dụng được y như vậy..cho mình hỏi có tự sửa được không hay phải đem đi sửa, và địa chỉ của trung tâm bảo hành panasonic ở tp.HCM. thank nhiều

Comment

Chào thuaimi, dientul và các bạn khác đã trao đổi về vấn đề này. Tôi cũng đang tìm hiểu về lò vi sóng. Thấy thuaimi có chỉ cho trang web về sơ đồ mạch của lò vi sóng, tôi vào nhưng không download được. Có ai biết chỉ dùm tôi phần mềm để download được các tài liệu dạng đó không? Cảm ơn nhiều
                          |

Comment

Bác vào đây :
                            http://dientuvietnam.net/forums/show...527#post167527
                            ... mạng hơi bị chậm, trước hết UP trước sơ đồ Panasonic, lần lượt mình sẽ UP lên một số sơ đồ lò vi sóng hiệu Samsung, LG, Deawoo, Sharp......

Comment

Đã bảo đọc kỹ hướng dẫn trước khi dục. Chưa đọc kỹ đã dục mới ra cớ sự.

Comment

Về tác giả

Collapse

dientul Tìm hiểu thêm về dientul

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X