Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MC34063A DC-DC vạn năng trong ứng dụng nguồn

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MC34063A DC-DC vạn năng trong ứng dụng nguồn

Qua thời gian tham gia, em thấy Anh em mình rất lúng túng trong việc chủ động tính toán cho mình một nguồn hợp lý cũng như linh kiện sao cho phù hợp. Em đề nghị anh em tham khảo thêm IC nguồn DC-DC MC34063A hiện đang rầt phổ thông trong sử dụng như một công cụ xử lý nguồn cho riêng mình.

Trang web tính toán MC34063A theo nhu cầu Vin, Vout, Iout :
    http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/index.shtml

Datasheet MC34063A : (nên tham khảo trước khi ứng dụng)
    Attached Files
    |

Quá tít, chỉ có điều, trước đây 2 năm thì không thể tìm được ở Hà Nội, mình phải lấy trong đồ thải ra.
    Hiện nay chắc là không thiếu nữa. Nó tiện đến mức nếu có switch thì có thể làm công suất kha khá, còn nếu không chỉ cần lấy xung điều kiện mà rung ra nguồn, up hay down đều ngon, mà chỉ là con dip8 nhỏ nhắn xinh tươi. Data sheet trong alldatasheet.

Nguyên văn bởi hienmedia Xem bài viết
    Qua thời gian tham gia, em thấy Anh em mình rất lúng túng trong việc chủ động tính toán cho mình một nguồn hợp lý cũng như linh kiện sao cho phù hợp. Em đề nghị anh em tham khảo thêm IC nguồn DC-DC MC34063A hiện đang rầt phổ thông trong sử dụng như một công cụ xử lý nguồn cho riêng mình.

Comment

Nguyên văn bởi hienmedia Xem bài viết

Bạn có thể nói qua về các thông số yêu cầu trên http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/index.shtml được không? có 2 thông số này mình không hiểu
      Vripple mV(pp)
      Fmin kHz

Comment

Bạn có thể nói qua về các thông số yêu cầu trên http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/index.shtml được không? có 2 thông số này mình không hiểu
        Vripple mV(pp)
        Fmin kHz
        MC34063A có cặp dalington nội, có Ipeak max là 1500mA, nếu là ứng dụng nhỏ (công suất nhỏ) có thể dùng luôn cặp tran này làm phần tử đóng cắt chính trong mạch. Nếu công suất lớn hơn thì mắc thêm tran công suất ở mạch lực (như trong hình 12 trong Datasheet).
        Còn về trang web tính toán: Đây là công cụ để tính ra thông số các thành phần cơ bản trong mạch (cuộn dây, tụ điện,....)
        Vrip là độ gợn điện áp ra (Do tần số đóng cắt van công suất và tụ điện đầu ra quyết định)
        Fmin là tần số đóng cắt nhỏ nhất của van công suất
        Ct là tụ cho Timer Latch
        Ipk : dòng đỉnh qua van, nếu lớn hơn 1500mA thì phải mắc van ngoài
        Last edited by cuongthinh; 25-12-2009, 08:43.

Comment

Nguyên văn bởi HuyPhuc Xem bài viết
          Quá tít, chỉ có điều, trước đây 2 năm thì không thể tìm được ở Hà Nội, mình phải lấy trong đồ thải ra.
          Hiện nay chắc là không thiếu nữa. Nó tiện đến mức nếu có switch thì có thể làm công suất kha khá, còn nếu không chỉ cần lấy xung điều kiện mà rung ra nguồn, up hay down đều ngon, mà chỉ là con dip8 nhỏ nhắn xinh tươi. Data sheet trong alldatasheet.
          Cho mình hỏi bạn lấy IC đó ra từ đồ thải nào vậy ?

Comment

Con này ở Hàn Thuyên có bán bạn ah

Comment

Ở chợ Trời bán nhiều, giá lẻ 75K/10con, lấy nhiều hơn được giảm giá !
              Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
              Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

con này sử dụng không dễ chút nào, nhất là mạch inverting, sụt áp trầm trọng, Dòng thì chỉ khoảng vài trăm mA. nếu muốn làm nguồn 3-5A thì mình thấy không ổn. Ic dễ die nữa.
                Hay là có cách nào khác không? Có ai sử dụng được con này mà được dòng lớn không vậy?

Comment

con này lấy trong mấy cái modem mạng cũ
                  |

Comment

mua mới đi bạn
                    thấy ứng dụng trong các mạch nạp IC
                    sử dụng để tạo áp lập trình, dòng nhỏ thôi mà

Comment

đặt câu hỏi ở dâu nhỉ?

Comment

các pro cho em hỏi là cái này có sử dụng để chuyển 5Vdc thành ±12Vdc không ạ

Comment

Được nhé bro, đang quan tâm con IC này, đào lên để thảo luận tiếp.

p/s: không phải nhà khảo cổ
                          ...

Comment

6v to 24v khả thi k các bác.

Comment

bốc mộ luôn cho ai cần

Con này niếu chỉ lấy xung thì lên 65v ngon ơ , , hôm thử ngiệm dùng
                              Tu 25v 100ur nổ cái đùng ha ha

Comment

Về tác giả

Collapse

hienmedia Tìm hiểu thêm về hienmedia

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X