Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai dịch hộ em cái mạch này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai dịch hộ em cái mạch này với

ai giúp em dịch cái mạch này với em là dân mới nhưng cũng muốn làm thử .mong các bác giúp em.nhờ các bác dịch hộ ,làm ơn chỉ rõ thông số linh kiện và tên của nó để em dễ tìm.
    các bác nhớ nói rõ số vòng dây biến áp và dùng lõi gì cỡ dây giúp em nha. thank các bác nhiều
    Attached Files

sao ko ai trả lời em vậy

Comment

từ 8h45 đến 9h39 mà đòi có người trả lời ah?nhìn cái mạch này có vẻ đơn giản không biết có dùng đc không?còn về thông số biến áp thì tui nghĩa ra quán bảo người ta quấn cho cái biến áp tầm 1KW 220v/24v,nhớ bảo người ta lấy ra 1 điểm giữa cho,rùi về đấu ngược lại chắc là được,tui chir nói linh tinh vậy thôi,còn về phần phải quân BA tới 1 ký vì chắc hiệu suất của nó không qua nổi 60%!!!

Comment

Mustufa .... chỉ có thế

Nguyên văn bởi moihocnghe Xem bài viết
        ai giúp em dịch cái mạch này với em là dân mới nhưng cũng muốn làm thử .mong các bác giúp em.nhờ các bác dịch hộ ,làm ơn chỉ rõ thông số linh kiện và tên của nó để em dễ tìm.
        các bác nhớ nói rõ số vòng dây biến áp và dùng lõi gì cỡ dây giúp em nha. thank các bác nhiều
        Mạch Inverter này của Mustufa, thiết kế rất rõ ràng mà, "dịch" thế nào đây hở bạn moihocnghe ?

1/. Phân tích mạch :
        CD4047 làm nhiệm vụ dao động để tạo ra tần số 50Hz với hai ngã ra đảo pha. Hai ngã ra này khuếch đại "đệm" bằng 2 Op-Amp của IC LM324. Mỗi ngã ra cỉa LM324 được khuếch đại dòng bằng darlington C1061 / 2N3055 để có đủ dòng driver cho tầng công suất là các transistor 2N3055 nối song song.

Theo Lan Hương thì mạch phải chạy bằng ít nhất 3 cặp "sò" 2N3055 thì mới đạt công suất 500W.

2/. Biến áp xuất inverter
        là thứ duy nhất cần "dịch". Biến áp này làm bằng sắt silic EI ;

- Kích thước lõi S = 7,5 x 7,5 (Cm2).

- Sơ cấp : dây TCVN 6610 x 12 vòng x 2 .

- Thứ cấp : dây điện từ d = 0,50 x 220 vòng .

3/. Nói thêm :

+ Mạch này có hiệu suất không cao và chạy cận chế độ bão hòa --> khi có tải sử dụng mới nên mở inverter

+ Ngã ra không sin --> chỉ dùng được TV, máy tính và các thiết bị điện tử chạy nguồn xung mà không nên dùng tải cảm như quạt máy, đồ điện tử hạ áp bằng biến áp cuộn dây v.v... Đèn huỳnh quang cũng có thể dùng nhưng rất nhanh hỏng.

+ Lẽ ra mạch inverter này cần phải có hồi tiếp so áp để tự điều tiết chế độ chạy không tải, tránh làm hỏng các linh kiện công suất nhưng "trình" của Mustufa .... chỉ có thế mà thôi.

Nói chung thì dùng tạm cũng được.

Thân ái.

Lan Hương.
        Last edited by lanhuong; 27-07-2008, 14:05.

Comment

Cho hỏi xíu. Ở đây ta có thể dùng thay CD4047 bằng IC555 tạo xung vuông rồi dùng 1Op-Amp đảo pha của ngõ ra để được 2 ngõ ra ngược pha nhau, rồi tiếp tục dùng 2 Op-Amp của con LM424 khuếch đại đệm như sơ đồ trên được không? Hỏi thêm, 3 Op-Amp này là 1 con LM424 hay phải dùng 3 con riên lẻ nhỉ. Ai đó có sơ đồ khác dùng 555 thì pots lên cho xem thử với. Thanhk!
          Last edited by nquoccdt; 25-06-2010, 13:51.

Comment

Về tác giả

Collapse

moihocnghe Tìm hiểu thêm về moihocnghe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X