Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hàn kim loại nhôm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hàn kim loại nhôm

Cho em hỏi các bác 1 tý nhé:loa JBL 825 của em bị bỏng loa tép(bị đứt)dây ở trong mà em ko sao hàn được ,dây của nó là dây nhôm các bác ạ thế có đau không cơ chứ,thật là khó cho em quá.Bác nào có kinh nghiệm hàn dây nhôm vào dây đồng (hàn bằng thiéc)chỉ giáo giùm em với không thì em chết mất.Cảm ơn các bác nhiều lắm,rất mong các bác hồi âm...
    BẠC TÓC VÌ ĐIÊN NẶNG (ĐIỆN)

DD: 0915034282

Nguyên văn bởi cuong_dt Xem bài viết
    Cho em hỏi các bác 1 tý nhé:loa JBL 825 của em bị bỏng loa tép(bị đứt)dây ở trong mà em ko sao hàn được ,dây của nó là dây nhôm các bác ạ thế có đau không cơ chứ,thật là khó cho em quá.Bác nào có kinh nghiệm hàn dây nhôm vào dây đồng (hàn bằng thiéc)chỉ giáo giùm em với không thì em chết mất.Cảm ơn các bác nhiều lắm,rất mong các bác hồi âm...
    Nhôm là một chất rất dễ bị ô xy hóa và oxit nhôm lại rất bền và không ăn thiếc. Nếu hàn vào 1 phiến nhôm thì tôi có thể giúp bạn, chứ dây mảnh như trong loa thì bó tay thôi. Bạn dùng hóa chất gỡ cái lõi cuộn dây ra, đếm số vòng rồi cuốn lại bằng dây đồng nhé

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Đây là loa tep bằng thạch anh (gốm áp điện) nên nó tráng một lớp kim loai để hàn dây nhưng vì nhiệt độ chắc là cao quá và lớp tráng kim loại mỏng nên nó bị hỏng lớp kim loại đó rồi hàn thiếc không ăn với gốm được.chứ không phải bằng nhôm đâu.
      Nhất cần thiên hạ vô nan sự
      Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
        Nhôm là một chất rất dễ bị ô xy hóa và oxit nhôm lại rất bền và không ăn thiếc. Nếu hàn vào 1 phiến nhôm thì tôi có thể giúp bạn, chứ dây mảnh như trong loa thì bó tay thôi. Bạn dùng hóa chất gỡ cái lõi cuộn dây ra, đếm số vòng rồi cuốn lại bằng dây đồng nhé

PT.
        bác PHANTA kính mến ơi em cũng định làm như thế nhưng không biết âm thanh của nó có được như cũ không,em rất sợ điều này sẽ sảy ra bác ạ

Comment

Quan trọng nhất là bạn phải giữ được cái gân và bộ màng của nó nhé. Còn vẫn sợ thì thôi đành... để nguyên cho tiếng nó trong.

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi

Comment

muốn hàn thiếc trên nhôm phải mạ một lớp đồng ...

Muốn "ăn" thiếc hàn trên mặt nhôm dễ lắm các anh ạ. Chỉ cần mạ điện lên mặt nhôm một lớp đồng --> hàn thiếc lên đồng là ... xong.

* Cách làm như sau :

1/. Chuẩn bị một cái Adaptor hay nguồn nào 4V --> 6V / > 50mA là được + một mẩu dây đồng (hay Inox) con con, đường kính cỡ 0,5 --> 1 mm, dài 10 mm. Đầu dương nối que đồng, đầu âm nối vào miếng nhôm. Ta có "thiết bị" tên là nguồn mạ điện.

2/. Mua Sulfat đồng Cu SO4 (100 gr giá khoảng 5000 đ -> 10.000 đ), dạng giống như đường phèn hay đường kính to hạt, màu xanh lơ rất đẹp. Mua ở Hàng Hòm hay Hàng Trống (TP HCM thì chợ Kim Biên có đủ cả). Nếu không biết nữa thì hỏi mua chỗ anh Banozon - Vanco.

Sulfat đồng thuộc loại hóa chất công nghiệp cơ bản, thông dụng và rất dễ chế tạo --> giá rẻ. 100gr dùng chắc là ... cả năm mới hết.

3/. Tẩy sạch mặt nhôm bằng bông gòn nhúng giọt xăng chà sát vừa phải. Chùi khô lần nữa.

4/. Mở điện nguồn mạ. Đặt lên chỗ nhôm cần vừa tẩy một vẩy con Sulfat đồng, nhỏ lên vẩy Sulfat đồng đó một giọt nước sạch.

Dùng que đồng khuấy nhẹ cho Sulfat đồng tan ra, tránh chạm que đồng xuống mặt nhôm.

Sau 1 phút, Sulfat đồng tan hết anh chị em mình sẽ ngạc nhiên khi thấy một lớp đồng mỏng bám chặt vào nền nhôm ở chổ có nước. Vì vậy tránh dây nước ra ngoài, chỗ mạ sẽ lung tung rất xấu

Đây là lớp mạ điện, có độ bền chắc rất cao, hàn thiếc bám ngay. Muốn lớp đồng dày hơn thì bỏ 2, 3 vẩy Sulfat đồng + 1 giọt nước và khuấy lâu lâu một chút.

** Nói thêm :

- Muốn mạ đồng vào dây nhôm thì lấy miếng Inox nhỏ nối vào cực nguồn dương, bỏ vài vẩy sulfat đồng lên miếng Inox, nhỏ giọt nước rồi lấy dây nhôm cần mạ nối vào cực âm mà khuấy. Đồng sẽ bám vào dây nhôm thành lớp mạ đồng để hàn thiếc.

- Cách này có thể dùng để mạ đồng trên bề mặt nhiều kim loại khó hàn thiếc khác, ví dụ như sắt chứa antimoan, hợp kim Al-Ni-Co v.v...

- Sau khi mạ đồng có thể mạ thêm lớp thiếc hay bạc hoặc Paladium, thậm chí vàng (đồng "ăn" mạ rất tốt với các kim loại này). Mạch in cao cấp hay dùng cách này để tăng cường độ dẫn điện của mạch.

Mạ thủ công thì dùng kiểu tương tự như trên với muối Bạc nitrat, Paladium sulfit hoặc Vàng Cyanidric.

Chúc thành công.

Thân ái.

Lan Hương.
            Attached Files

Comment

Cám ơn LH về kinh nghiệm mạ đồng. Nhưng với trường hợp này, dây nhôm bị đứt ở cuộn loa, phải cần người khéo tay rồi. Không biết cuong_dt thế nào nhỉ?

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi

Comment

chị Lan huong ơi ,em phục chị sát đất luôn ,kinh nghiệm của chị như trời biển điều này em học chị ,nhưng .lại nhưng đây là dây ở cuộn cổ họng loa nó quá nhỏ (khoảng phi 0,25mm)thì khả năng làm như chị không biết có được không?nhưng em đã nối đựoc rồi chị ạ ,rất thủ công không biết có bền được bao lâu ,cái này phải dùng thử thì mới biết .Cám ơn chị nhiều

Comment

Nguyên văn bởi cuong_dt Xem bài viết
                  chị Lan huong ơi ,em phục chị sát đất luôn ,kinh nghiệm của chị như trời biển điều này em học chị ,nhưng .lại nhưng đây là dây ở cuộn cổ họng loa nó quá nhỏ (khoảng phi 0,25mm)thì khả năng làm như chị không biết có được không?nhưng em đã nối đựoc rồi chị ạ ,rất thủ công không biết có bền được bao lâu ,cái này phải dùng thử thì mới biết .Cám ơn chị nhiều
                  Làm thủ công là em làm thế nào? Thử trình bày xem liệu có bền không? Cái dây nó thò ra có nhiều không hả em?

PT.
                  Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                    Muốn "ăn" thiếc hàn trên mặt nhôm dễ lắm các anh ạ. Chỉ cần mạ điện lên mặt nhôm một lớp đồng --> hàn thiếc lên đồng là ... xong.

* Cách làm như sau :

1/. Chuẩn bị một cái Adaptor hay nguồn nào 4V --> 6V / > 50mA là được + một mẩu dây đồng (hay Inox) con con, đường kính cỡ 0,5 --> 1 mm, dài 10 mm. Đầu dương nối que đồng, đầu âm nối vào miếng nhôm. Ta có "thiết bị" tên là nguồn mạ điện.

2/. Mua Sulfat đồng Cu SO4 (100 gr giá khoảng 5000 đ -> 10.000 đ), dạng giống như đường phèn hay đường kính to hạt, màu xanh lơ rất đẹp. Mua ở Hàng Hòm hay Hàng Trống (TP HCM thì chợ Kim Biên có đủ cả). Nếu không biết nữa thì hỏi mua chỗ anh Banozon - Vanco.

Sulfat đồng thuộc loại hóa chất công nghiệp cơ bản, thông dụng và rất dễ chế tạo --> giá rẻ. 100gr dùng chắc là ... cả năm mới hết.

3/. Tẩy sạch mặt nhôm bằng bông gòn nhúng giọt xăng chà sát vừa phải. Chùi khô lần nữa.

4/. Mở điện nguồn mạ. Đặt lên chỗ nhôm cần vừa tẩy một vẩy con Sulfat đồng, nhỏ lên vẩy Sulfat đồng đó một giọt nước sạch.

Dùng que đồng khuấy nhẹ cho Sulfat đồng tan ra, tránh chạm que đồng xuống mặt nhôm.

Sau 1 phút, Sulfat đồng tan hết anh chị em mình sẽ ngạc nhiên khi thấy một lớp đồng mỏng bám chặt vào nền nhôm ở chổ có nước. Vì vậy tránh dây nước ra ngoài, chỗ mạ sẽ lung tung rất xấu

Đây là lớp mạ điện, có độ bền chắc rất cao, hàn thiếc bám ngay. Muốn lớp đồng dày hơn thì bỏ 2, 3 vẩy Sulfat đồng + 1 giọt nước và khuấy lâu lâu một chút.

** Nói thêm :

- Muốn mạ đồng vào dây nhôm thì lấy miếng Inox nhỏ nối vào cực nguồn dương, bỏ vài vẩy sulfat đồng lên miếng Inox, nhỏ giọt nước rồi lấy dây nhôm cần mạ nối vào cực âm mà khuấy. Đồng sẽ bám vào dây nhôm thành lớp mạ đồng để hàn thiếc.

- Cách này có thể dùng để mạ đồng trên bề mặt nhiều kim loại khó hàn thiếc khác, ví dụ như sắt chứa antimoan, hợp kim Al-Ni-Co v.v...

- Sau khi mạ đồng có thể mạ thêm lớp thiếc hay bạc hoặc Paladium, thậm chí vàng (đồng "ăn" mạ rất tốt với các kim loại này). Mạch in cao cấp hay dùng cách này để tăng cường độ dẫn điện của mạch.

Mạ thủ công thì dùng kiểu tương tự như trên với muối Bạc nitrat, Paladium sulfit hoặc Vàng Cyanidric.

Chúc thành công.

Thân ái.

Lan Hương.
                    Lan Hương ơi,thiếc để hàn dây nhôm hiện đã có trên thị trường rồi,không cần phải mạ nữa.Nó giống như loại thiết-chì 63-37 để hàn linh kiện vậy thôi,mình chưa gửi mẩu để phân tích nên tạm thời chưa biết nó gồm những hợp chất gì và định lượng thế nào?Mình sẽ phân tích rồi báo lại nhé.
                    Chúc vui.
                    Thân.
                    Không có việc gì khó,trừ những việc không làm được!

Comment

Chú này vừa làm giám đốc CTTNHH ở DTVN nhảy sang VNAV đã thành thợ sửa chữa điện tử rồi ? Sao nhanh thế à ?

Ngày trước sửa đầu máy Video , cũng phải hàn nhiều chi tiết bằng nhôm . Mang ra thợ họ có hóa chất gì đó bôi lên rồi hàn bình thường các chi tiết đó . Tuy nhiên họ dùng mỏ hàn hơi .
                      Vì không áp dụng nó nên tôi cũng không hỏi làm gì .
                      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                        Chú này vừa làm giám đốc CTTNHH ở DTVN nhảy sang VNAV đã thành thợ sửa chữa điện tử rồi ? Sao nhanh thế à ?

Ngày trước sửa đầu máy Video , cũng phải hàn nhiều chi tiết bằng nhôm . Mang ra thợ họ có hóa chất gì đó bôi lên rồi hàn bình thường các chi tiết đó . Tuy nhiên họ dùng mỏ hàn hơi .
                        Vì không áp dụng nó nên tôi cũng không hỏi làm gì .
                        Vẫn là NDV,vẫn nhỏ nhặt như ngày nào,không hiểu bác NDV có đóng góp gì cho cộng đồng nhỉ?Tại sao bên VNAV bác chỉ dám vào dòm thôi chứ không dám mở miệng vậy?Chắc tại bên ấy toàn người giỏi hay sao ấy?
                        Tiệm điện tử hay sản xuất hay thiết kế ...vẫn là làm ra dịch vụ,sản phẩm phục vụ cộng đồng bác ạ.
                        Bác xóa bài này đi nhé,để đây mọi người vào thấy hết thì khổ thân bác NDV.
                        Không có việc gì khó,trừ những việc không làm được!

Comment

Thành tích của chú làm mấy Mod bung biêng đó .
                          Trước tôi làm thợ ngoài cửa hàng thì dạng như chú ở Hà nội nhiều lắm nên cũng quen rồi . Vì vậy mà vẫn làm Mod ở đây .
                          Bây giờ thôi không làm ở CH nữa thì cũng thôi để cho người khác còn kiếm ăn chứ ! Mình cứ giải thích những cái đúng thì sẽ có nhiều kẻ mất miếng đấy mà .
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

cái vụ này mạ đồng chỉ bám đc vào sắt chứ tui k thể nào làm cho đồng bán vào nhôm đc [MENTION=7143]lanhuong[/MENTION]
                            nó đơn giản mà bạn cứ theo đuổi ắt thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

cuong_dt Tìm hiểu thêm về cuong_dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X