Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ đo và khống chế nhiệt độ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ đo và khống chế nhiệt độ

Hôm nay nhận được đề tài làm đồ án. Đề tài là: thiết kế bộ đo và khống chế nhiệt độ. Nhiệt độ đo được được hiển thị trên 3 LED 7 đoạn, nhiệt độ cần khống chế được đặt bằng phím nhấn, thao tác khống chế được mô phỏng bằng 3 LED với 3 màu khác nhau.Sai số cho phép là +/- 1oC. Em cũng chưa hiểu lắm về vi điều khiển nên mạo muội hỏi bác nào có mạch cũng như nói sơ qua cho em cái. Mà nếu đo nhiệt độ thì ta phải dùng đến cảm biến nhiệt à? Và khống chế nhiệt độ là thế nào? Thank các bác nhiều.

Tất nhiên là phải dùng cảm biến nhiệt độ rồi.
    Khống chế nhiệt độ là giữ sao cho nhiệt độ của thiết bị nào đó ở 1 mức hoặc 1 khoảng nhiệt độ mong muốn đó bạn.
    Mình thấy dùng 3 led 3 mau khác nhau cũng lạ và thú vị đấy.
    Nếu mình đoán ko lầm thì trạng thái 3 led như thế này.
    Nếu nhiệt độ đo = nhiệt độ cài đặt sẽ cho led màu xanh sáng.
    Nếu nhiệt độ đo < to đặt sẽ cho led màu vàng sáng.
    Nếu nhiệt độ đo > to đặt sẽ cho led màu đỏ sáng.
    Vậy khi khống chế nhiệt độ thì 3 led này sẽ thường sáng và tắt.
    Lúc này nhìn 3 led nhấp nháy cũng hấp dẫn lắm nhỉ.
    ý tưởng của thầy bạn cũng khá hay.
    Bạn có thể dùng IC cảm biến nhiệt độ LM35 + ADC 0804 + 89xx + led7d ...
    Chúc may mắn!

Comment

uh cảm ơn bạn tc8051 lắnm. mình sẽ thử xem sao. nhưng bạn có thể cho mình sơ đồ mạch được không? Mình chưa tiếp xúc với con LM35 bao h cả. cảm ơn nhiều nha

Comment

bạn có thể tham khảo ở đây
        http://08tdt.com/forum/showthread.php?t=700

hoặc bạn có thể tìm tài liệu về ds18b20 hoặc ds18s20, mình nhớ là đã post lên diễn đàn rồi nhưng ko biết nằm ở đâu nữa để tìm lại đã

Comment

uh. mình đang tìm kiếm trong host đó. cảm ơn bạn tranpic nhiều. có ai có thêm tài liệu thì cho mình nhá. mình cảm ơn rất nhiều

Comment

post lại cho bạn luôn nè

nếu dùng ds1820 thì bạn có thể đặt giá trị báo động trên và dưới vào con ds1820 luôn và khi ra ngoài khoảng đã đặt thì nó sẽ báo về cho vdk

chúc bạn thành công.
            Attached Files

Comment

Giúp em với các bác ơi! Đề tài của em cũng như thế, nhưng khác là: thiết kế bộ đo và khống chế nhiệt độ. nhiệt độ đo được được hiển thị bằng LCD, nhiệt độ cần khống chế được đặt bằng phím nhấn, thao tác khống chế được mô phỏng bằng 3 led với 3 màu khác nhau. Sai số cho phép là +/-1độ C. Còn 2 tuần nữa em phải nộp rồi msà em chưa biết làm gì? Chăm sự nhờ các bác cứu giúp. Cảm ơn các bác nhiều!! Nếu có thể thì gửi vào phamxuanthao@gmail.com giúp em nhé!

Comment

lm35

đây là phần code về tính toán về điện áp biến đổi tại adc 0804.phần hiên thị trên led bạn tự viết tiếp nhé.còn về phần sơ đò nguyên lý giống như bác tc8051 đã nói là dùng cảm biến lm35 và adc 0804 lm 358 và 89sxx mình sẽ post lên sau.
                Attached Files

Comment

còn mình thì làm đề tài tắt mở tự động đèn bằng cảm biến nhiệt độ.ví dụ khi nhiệt độ phòng quá cao đèn sẽ tự động tắt.bạn nào co mạch về đề tài nay giúp mình với.thanks

Comment

Bác Linh_tdh ah! bác có thể cho em sơ đồ nguyên lý và chương trình nạp cho ic được ko? đề bài của em ở trên đó. bác nào trong diễn đàn biết thì giúp em với nhé! em cảm ơn các bác rất rất nhiều! nếu có thể thì post vào mail giúp em nhe! mail: cuocsongngaymai@gmail.com

Comment

ban TC 801 oi ban co so do nguyen li cua 8051_lm35_0804 ko cho minh xin nhe! cam on

Comment

Nguyên văn bởi xuanluc_td07 Xem bài viết
                        ban TC 801 oi ban co so do nguyen li cua 8051_lm35_0804 ko cho minh xin nhe! cam on
                        Bạn tôi có cho tôi mạch kết nối. Tôi cũng post cho bạn xem thử có phải cái bạn cần ko.
                        Attached Files

Comment

Sao các bác cứ viết lộn con adc 0809 thành con dac 0808 mãi vậy.
                          Dùng adc mà đi mua con 0808 thì tốn tiền mà còn lâu mới đo nhiệt độ được đấy.
                          Trên sơ đồ trên ghi nhầm con 0809 thành 0808 rồi đấy nhé.
                          Cẩn thận khi mua hàng nhé các bác
                          ok!

Comment

Mạch nạp này

Mình có mạch nạp VDK như sau bạn có thể tham khảo nhé.Mạch này chỉ nạp cho VDK loại 89sXX thôi.Có gì thắc mắc bạn cứ liên lạc với mình qua mail nguyenhung245@yahoo.com.vn
                            Attached Files

Comment

Cứu giúp em với các sư huynh!
                              Last edited by phamxuanthao; 29-11-2008, 00:46.

Comment

Về tác giả

Collapse

nanhqui_13 Tìm hiểu thêm về nanhqui_13

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X