Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kit DK Dong co 1 chieu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Muốn SCR khóa như ý muốn thì bạn phải tạo con đường khác cho dòng điện của động cơ chạy trong giai đoạn SCR khóa. Một trong những cách có thể dùng là nối một diode công suất song song với hai đầu phần ứng của động cơ, nhưng mắc ngược chiều, nghĩa là anode nối với cực âm của động cơ, còn cathode nối với cực dương của động cơ. Bạn có tham khảo mạch điện ở đâu không để có được mạch điện này

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Thank namqn. Cách nối diode ngược có tác dụng đối với dòng ngược, mình cũng đã lắp 1 con diode 5A rồi. Hôm qua mình đã thử dùng con BT151, một đầu nối với động cơ, đầu kia nối với 1 dây AC220V. Kết quả là chạy tốt mỹ mãn. Vì mình chỉ chạy ở tốc độ thấp là chính nên con Thyristor chỉ dẫn ở 1 nửa pha, nửa pha kia dòng điện đảo chiều nên con SCR khóa ngay. Vậy kết luận là điều khiển góc mở nhỏ cần để đảo chiều dòng điện để SCR khóa hẳn. Tuy nhiên ở ngoài chợ chỉ bán con Thy lớn nhất là con BT151 thôi, chỉ được 7A, trong khi bon triac lên tới 16A.
      Vẫn còn một điều băn khoăn là tại sao khi ép động cơ quay ngược thì con Tryristor lại thông luôn khiến động cơ quay tiến rất mạnh.
      Mạch điện cũ của nó dùng 2 con TYN816 liên tục thay nhau mở khóa ở 2 pha. Mỗi con SCR sẽ mở ở pha mà chiều dòng điện qua nó là dương. 2 con SCR kết hợp thêm 2 con diode thì đầu ra là dòng DC cấp cho động cơ. Vì mỗi SCR lúc đó có 1 chu kỳ ngược để khóa nên nó khóa triệt để. Nhưng vì mình chỉ có con BT137 nên đã sửa lại thiết kế, dùng SCR sau mạch cầu H. Cho nên tại góc mở nhỏ con scr của mình thỉnh thoảng không có I=0 nên nó không khóa được => rút kinh nghiệm.
      ! ! you can win if you want ! !

Comment

Xin lỗi là tôi đã đề xuất nhầm giải pháp, dùng diode như tôi đã nói áp dụng cho trường hợp bạn cắt pha trực tiếp từ AC (nhưng chỉ cấp nguồn cho động cơ trong một bán kỳ), như bạn đã thử nghiệm.
        Bạn nên dùng mạch cầu bán điều khiển như mạch cũ. Nếu bạn ở Tp. HCM thì có thể vào trong lòng chợ Nhật Tảo, tìm mua các SCR và diode công suất loại lớn sẽ không khó. Tôi đã từng mua SCR 125A (loại của Nga) cách đây khoảng 9 năm. Những SCR loại lớn thường có vỏ bằng kim loại, đầu nối có sẵn răng để vặn ốc.

Thân,
        Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

em đang sửa 1 chiếc xe nâng điện ( xe nâng chạy bằng acqui 2 x 12 =24VDC ) nó thuộc đồ cổ của Nhật ,bây giờ bị hư phần đều khiển ,nó dùng 1 mạch băm xung (PWM ,e nghĩ là vậy ) kích SCR ,bây giờ em muốn dùng Mosfet thay thế và làm mạch PWM lại ,nhưng Mosfet công suất cao vậy khó tìm lắm ,còn SCR thì mua được ,nhưng mạch SCR cho việc PWM DC thì em chưa nghĩ ra ,ace nào giúp em với nhé ! em xin cám ơn nhìu lần .
          yêu cầu như thế này :đều khiển tốc độ động cơ DC kích từ song song , 24VDC ,2.2KW . ai có khả năng giúp em,em rủ ăn lẩu nhé !
          còn dòng khởi động ,nó chạy nâng hàng mà ,tải cả tấn đó ,chạy dừng liên tục ,mức độ quá tải cao đó ,em tính dùng 555 băm xung PWM ( hoặc TL 494, con này lắp mạch nhìu hơn ,nhưng nó chuyên về PWM ) )kích mở mosfet IF 1404 mà không biết có khả thi không ,thấy dòng của con 1404 nằm trong giới hạn( theo ghi chép của nhà SX Id = 202 A ) mà sao thấy cái chân của nó bé quá ak .lúc trước có dùng nó cho mấy cái inverter 12vdc - 220vac (500W ) thấy được mà ko biết trong vụ này thì em nó thể hiện ra sao đây ? đang có ý tưởng mắc // nhiều Mosfet 1404 lại với nhau( D = D , S = S, chân G mắc qua điện trở rồi // ) không biết có ổn không .
          ACE nào có hiểu biết nhìu hơn hoặc đã làm rồi xin hướng dẫn em nhé , tính chủ nhật này vô Nhật Tảo mua linh kiện về làm nè .
          xin đa tạ .

Comment

oh ,chưa ai thấy chiếc xe này ak !ko ai giúp đc mình rồi !

Comment

Giải pháp mắc song song các mosfet người ta vẫn dùng để tăng dòng điều khiển đó bạn, dùng mạch cầu H để đảo chiều, chú ý điều khiển kênh cao và thấp cho hợp lí, tránh trùng dẫn. Làm với mosfet cũng luyện được cái tính lỳ :P, lúc em nó nổ thì cũng hơi kinh, sau dần sẽ quen :d.

Mạch điều khiển mostfet đã có nhiều trên diễn đàn, mấy bác làm inverter hay có cái mạch này lắm :d

Good luck !

Comment

Về tác giả

Collapse

Cuong Quay i Tìm hiểu thêm về Cuong Quay i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X