Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sáng tạo : cảm biến mức chất lỏng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

xin hỏi bác mrgiang là công tắc từ mua ở đâu .em cũng đang làm một bộ đo mức nước trong bể xin bác giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
      xin hỏi bác mrgiang là công tắc từ mua ở đâu .em cũng đang làm một bộ đo mức nước trong bể xin bác giúp đỡ
      Có bán đầy ngoài chợ Nhật Tảo, đi vào trong kiếm mấy cái sạp bán dây cắm, công tắc, dây điện, nút ấn, cầu chì, đầu cos.... hỏi bóng công tắc từ.
      Nó trông có vẻ giống cái đèn của bút thử điện (nguyên lí thì khác xa)

Có 2 loại 3mm và 6mm, giá rất rẻ (dùng tiền cắc là mua được!)

Comment

mình đã đi hỏi mấy cửa hàng bán dây cắm, công tắc, dây điện, ....nhưng họ đều không có (mình ở hn).bác nào có hình của bóng công tắc từ không?

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
          mình đã đi hỏi mấy cửa hàng bán dây cắm, công tắc, dây điện, ....nhưng họ đều không có (mình ở hn).bác nào có hình của bóng công tắc từ không?
          Hình của nó đây nè. Bạn cứ ra chợ Nhật Tảo hỏi. Chắc chắn sẽ tìm được.Click image for larger version

Name:	Cong tac tu .jpg
Views:	2
Size:	98.3 KB
ID:	1335699

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99

Theo nhu cầu chế tạo sensor cảm biến mức rẻ tiền, độ tin cậy cao từ vật liệu thông dụng dễ kiếm, xin được post bài hướng dẫn dưới đây.

1/ Ứng dụng:
            trong môi trường lỏng (hóa chất, nước...)
            Nếu chế tạo kỹ lưỡng có thể dùng trong gia dụng và cả công nghiệp.

2/ Ưu điểm:
            Chịu được môi trường hóa chất, ăn mòn... nếu chọn vật liệu phù hợp
            Linh kiện rẻ tiền, bán đầy ngoài chợ.

Ngõ ra open, phù hợp với mọi loại điện áp thông dụng.

Ngõ ra từ 1 bit.... đến n bit tùy theo ý muốn lắp.

3/ Nguyên tắc:
            Vô cùng đơn giản: công tắc từ trường.

4/ Chế tạo:

*Linh kiện chính:
            công tắc từ loại bóng thủy tinh
            ống (PVC hoặc Inox...)
            Keo: silicon, epoxy...
            Phao: Quả cầu Inox hoặc quả bóng nhựa...
            Nam châm: loại gỡ từ đít loa, đường kính trong lớn hơn ống trượt một chút.
            Dây điện.....

*Chế tạo:

Ống inox, PVC hàn bít 1 đầu (nếu là ống PVC thì dùng keo và các phụ kiện bít đầu, nối ... của ống nước

Phao: Quả cầu khoan 1 lỗ xuyên qua ở giữa, xỏ 1 đoạn ống xuyên qua quả cầu làm ống trượt, hàn kín không cho nước vào.

Nam châm: Bọc kín trong vỏ inox hoặc keo phù hợp với môi trường

Công tắc từ: bao nhiêu bóng tùy bạn, hàn 1 đầu chung, các đầu còn lại hàn dây dẫn ra ngoài như hình

Gắn chặt nam châm vào phao như hìng, xỏ vào ống.

Đầu dưới và trên của ống gắn 2 chốt chặn, nếu là inox thì hàn hoặc ghép ren, PVC thì dùng đoạn nối măng xông gắn vào là được.

Lắp ráp lại như hình, bạn có 1 cảm biến mức tuyệt vời rồi đấy!

Đúng là một ý tưởng sáng tạo !!! Nhưng thực tế thì không thể áp dụng vì độ phân giải (chính xác của phép đo) tỷ lệ nghịch với kích thước thiết bị. Nếu có thể cải tiến một chút ít (về hình vẽ nhưng nguyên lý sẽ thay đổi nhiều) thì điều này sẽ được khắc phục.
            Last edited by lanhuong; 03-05-2009, 19:28.

Comment

Nguyên văn bởi Hatran318 Xem bài viết
              Đúng là một ý tưởng sáng tạo !!! Nhưng thực tế thì không thể áp dụng vì độ phân giải (chính xác của phép đo) tỷ lệ nghịch với kích thước thiết bị. Nếu có thể cải tiến một chút ít (về hình vẽ nhưng nguyên lý sẽ thay đổi nhiều) thì điều này sẽ được khắc phục.
              có lẽ bạn nói đúng.mình cũng đang nghĩ không biết nên làm thế nào nữa .mình đang định chuyển sang dùng cảm biến áp suất.nhung không biết là phải dùng loại nào nữa

Comment

Click image for larger version

Name:	Nu.jpg
Views:	1
Size:	6.5 KB
ID:	1337848

Đo và điều khiển duy trì mức nước. Mình có ý tưởng như thế này được không nhé?
                Dùng phao và một biến trở, cộng với bộ biến đổi A/D điều khiển bằng PID một van tỷ lệ 4-20mA cấp nước.

Comment

Nguyên văn bởi Lee Xem bài viết
                  [ATTACH]16152[/ATTACH]

Đo và điều khiển duy trì mức nước. Mình có ý tưởng như thế này được không nhé?
                  Dùng phao và một biến trở, cộng với bộ biến đổi A/D điều khiển bằng PID một van tỷ lệ 4-20mA cấp nước.
                  mình cũng đang định làm như bạn .đúng hơn là đã mua linh kiện rồi nhưng cảm thấy nó không được bền lắm mà hơn nữa cảm biến của mình lại dặt ở ngoài trời.tốt nhất là dùng cảm biến đo áp suất nhưng phương án này thì khó thực hiện quá

Comment

em có thằng bạn nó trực vận hành ở trạm cấp nước.lâu nay nó vẩn đang dùng một cái phao và một cái cột chia vạch cắm ở trên bể chứa.nó có nhả ý nhờ em lâu rồi mà em chưa giúp dc.chỉ cần làm một cái như bác mrgiang99 rồi đưa vào vdk qua bộ hiển thị lên 2led 7seg kéo vào phòng trực thế là xong.theo em thì có dặt báo động ở mức cần thiết nữa.

Comment

Dùng công tắc từ thì hơi phí tiền và chính xác kém.Mình làm hệ thống máy bơm tự động chỉ cần 2 transistor mắc darlington là thành 1 cái tiếp điểm,chính xác tuyệt đối.

email:
                      Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

bạn có thể nói rõ hơn được không? mình đang rất cần cái này.

Comment

mình đang làm một cái mạch là cắt điện khi mưa và khi hết mưa một thời gian thì đóng điện trở lại. đầu tiên mình dùng máng nước cho chảy vào một cái xô khoan một lỗ nhỏ ở đáy xô cho thoát nước chậm và mộy cái phao nước dùng trong bơm nước tự động.về cơ bản thì đã hoạt động đúng khi mưa to. nhưng mưa nhỏ thì ko được. cũng như thời gian trễ là rất lớn. mình đang cần hoạtk động như thế nhưng nhạy hơn. bạn hãy nói rõ giải pháp của bạn nhé. rất cảm ơn bạn.

Comment

Nguyên văn bởi theanh01 Xem bài viết
                            bạn có thể nói rõ hơn được không? mình đang rất cần cái này.
                            Bạn cứ mắc 2 contran thành 1 con darlington npn, cực B cắm vào nước, cực +V treo ở trên, khi nào ngập nước 2 cái cực B và +V thì thành dòng chạy qua Tran, nước ở đây đóng vai trò điện trở RB.

Nguyên văn bởi theanh01 Xem bài viết
                            mình đang làm một cái mạch là cắt điện khi mưa và khi hết mưa một thời gian thì đóng điện trở lại. đầu tiên mình dùng máng nước cho chảy vào một cái xô khoan một lỗ nhỏ ở đáy xô cho thoát nước chậm và mộy cái phao nước dùng trong bơm nước tự động.về cơ bản thì đã hoạt động đúng khi mưa to. nhưng mưa nhỏ thì ko được. cũng như thời gian trễ là rất lớn. mình đang cần hoạtk động như thế nhưng nhạy hơn. bạn hãy nói rõ giải pháp của bạn nhé. rất cảm ơn bạn.
                            Đi mua con cảm biến điện dung, hễ có nước gần vùng cảm ứng là nó dẫn, thế là xong!
                            Bạn có thấy cái máy nước nóng để tắm không?
                            Hễ mở nước là nó bơm, không có nước mà mở thì nó không bơm!
                            Nó cũng xài cảm biến điện dung đấy!

Hay là mua cái máy nước nóng về đập ra rồi lấy con cảm biến ấy?

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                              Bạn cứ mắc 2 contran thành 1 con darlington npn, cực B cắm vào nước, cực +V treo ở trên, khi nào ngập nước 2 cái cực B và +V thì thành dòng chạy qua Tran, nước ở đây đóng vai trò điện trở RB.

Đi mua con cảm biến điện dung, hễ có nước gần vùng cảm ứng là nó dẫn, thế là xong!
                              Bạn có thấy cái máy nước nóng để tắm không?
                              Hễ mở nước là nó bơm, không có nước mà mở thì nó không bơm!
                              Nó cũng xài cảm biến điện dung đấy!

Hay là mua cái máy nước nóng về đập ra rồi lấy con cảm biến ấy?

hihiiiiii!! thế thì thiệt hại nhiều lắm.cách đầu tiên mình đang làm nhưng nó nhạy quá làm cho contactor tổng nhấp nháy liên tục sốt hết cả ruột. mà cái con cảm biến điện dung như cậu nói nó cáo bán ở đâu và giá thành là bao nhiêu nhỉ??

Comment

phương pháp thì hay nhưng làm thì không đơn giản tí nào vì cái phao có lõi ở giữa chế tạo khó khăn, đặc biết sử dụng trong môi trường hóa chất hoặc xăng dầu

Comment

Về tác giả

Collapse

mrgiang99 Biến cái không thể thành cái bất thể Tìm hiểu thêm về mrgiang99

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X