Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Reset fuse cho ATmega.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Reset fuse cho ATmega.

Tôi có 1 open project để reset các fuse của chip về mặc định của nhà sx( cái này chắc là hữu dụng cho những bạn mới học). Tôi cũng đã từng bị config sai khi mới làm quen với bọn này. Khi nạp ISP k được, các bạn đừng vội vất chip đi. Có thể là bị config sai.(nhất là khi dùng ponyprog để nạp. Cái này tôi đoán vậy).
    project này có thể phát triển tiếp tùy theo nhu cầu. Hiện tại, tôi bận quá nên chỉ viết cho atmega8535 và atmega88 thôi.
    Mạch dùng master là atmega88 (có thể thay bằng các loại khác tùy các bạn => vẽ lại mạch). Điện áp cấp là 12V. Cổng COM để kiểm soát chương trình và đọc các fuse (trong CodeVison có terminal để kiểm soát COM). Đây là bản bắt đầu nên còn sơ sài. Các bạn có nhu cầu thì tự sửa mã nguồn và up lại lên diễn đàn để các bạn khác phát triển tiếp. Hy vọng sẽ giúp ích được ai đó.
    (sao k attach được file nhỉ.ấn vào "tải file từ máy" nhưng k được).

download
    Bác nào down về up lại lên diễn đàn hộ với nhé.
    Last edited by va_hien; 06-04-2006, 17:14.

Vote hộ tớ với. Thanks!

lập trình cho fuse

Mình cũng mới thực hành con mege8515, việc cấu hình fuse mình đã đọc trong datasheet của nó, nhưng ko hiểu tại sao khi nạp bằng ponypro2000 thì lại không nạp được chương trình nào nữa. Mình đã đọc bài của bạn và rất mong bạn sớm viết chương trình để giải mã fuse cho mega8515, khi viết xong bạn có thể upload lên sơ đồ mạch nạp và chương trình. Còn phần download của bạn, mình không tải về được.
    |

Comment

Sao download không được vậy ? Mình cũng đang co dự định làm cái mạch nạp AVR mode song song đây ! Khi đó nó sẽ reset được cái config nạp ! hì hì Mình dự định chỉ sẽ hổ trợ nhửng con chíp nào có mặt trên thị trường thôi !
      Mạch nạp Little Programmer
      MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

fuse

bạn phúc thịnh có sơ đồ mạch reset bit fuse của avr thì post lên cho mọi người xem nhé, hoặc bạn có biết địa chỉ trang web có cái sơ đồ reset bit fuse thì link cho anh em xem nhé.
        |

Comment

RCEN fue bit blower for the Atmel AVR micro controller AT90S1200

Bạn nào quan tâm thì vào đây:

http://www.dl5neg.de/rcen_blower/rcen_blower.html

nếu có kết quả thì cho mình biết với nhé.

Comment

mình dùng ponypro2000 để cấu hình bit fuse cho mega8515 và nó không nạp được,
            mình hỏi: bây giơ mình dùng avrstudio4.0 để nạp qua cổng com thì có được không, hay là phải reset bit fuse lại.
            Chú ý: khi dùng ponypro2000 khi chưa cấu hình bit fuse thì nạp rất tốt, nhưng khi cấu hình bit fuse thì nó báo lỗi là không nạp được, và sau khi dùng mọi cách nạp bằng ponypro2000 thì cũng không nạp được.
            Mong mọi người sớm trả lời hộ mình.
            Xin cám ơn!
            |

Comment

Attach mãi mà k được

mình up mãi mà k được. Chẳng hiểu thế nào nữa.

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

Xin lỗi các bác vì sự trả lời chậm trễ. Hồi trước tôi muốn upload project của tôi lên diễn đàn nhưng bị lỗi. Tôi đành phải up lên 1 trang miễn phí. trang này chỉ cho down trong 1 tg ngắn mà thôi. Tưởng k có bác nào wan tâm tới v.đề này nên bẵng đi 1 tg, tôi k vào diễn đàn (1 phần vì cv bận+NET k có sẵn).
                Dùng ponyprog có vẻ k ổn định lắm. Nên dùng CodeVision để nạp+viết ct (bản free cũng ổn lắm).
                Người mới học thì dễ Config fuse sai lắm. Tôi cũng đã bị "chết" mấy con atmega8535. May mà cứu được bằng cài này đấy.
                Chúc các bác thành công nhé

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

Cái reset bit fuse mình tự làm thôi ! Nó chỉ dành cho một mục đích là reset fuse thôi chứ không làm việc khác ! he he đang bận học lại bài chuẩn bị thi lại với mấy cái đề án ra trường nó wần wá nên không có thời gian làm ! Nếu làm xong thì mình sẽ sớm báo cho các bạn biết ngay mà ! À nếu có thêm thời gian rãng thì mình sẽ làm luôn cái bộ nạp cho nó ! ( Nhưng khi đó có thể giá sẽ không rẽ đâu ! Nếu dự kiến thì giá bộ nạp mode // có giá khởi đầu là 300k ) đảm bảo nạp mode // reset fuse được hoàn toàn ! thiết lập các bit fuse vô tư ! . Và nếu ra thì hổ trợ các con thông dụng như 90S1200 , 90S2313 , 8515 , 8535 , Atmega8 / 16 /32 ... Nói chung là dùng được những con thông dụng trên thị trường Việt Nam .

Site Fukusei shop :

Comment

Hi All
                    Tôi có viết một chương trình để edit fuse bíts cho Mega8, giao tiếp qua Parallel port, chương trình này chạy ok, Software & hardware rất đơn giản, tiết kiệm, phù hợp với người VN !, chỉ cần máy tính của các bạn có cài MS excel và chỉ cần vài linh kiện rẻ tiền.
                    Tặng cho các bạn đang bị Mega8 hành hạ !, và tặng cho diễn đàn điện tử, hy vọng nó sẽ được yêu thích.

Thân gởi Admin
                    Sorry, vì địa chỉ yahoo của tôi chỉ để dành đăng ký vào các trang web nên tôi không check từ lâu lắm rồi, vừa rồi mới check mail thì thấy email welcome của admin, rất vui lòng đóng góp chút kiến thức mọn cho cộng đồng, nhưng mà lâu lâu tôi có quảng cáo sản phẩm kiếm chút cháo thì đừng phiền nha, tôi sống sòng phẳng, có nợ có trả !!..khà..khà.
                    Thân chào
                    TCquy

Comment

hiện nay chỉ có mỗi con stk500 mới sử đc vụ này thôi, các bác nói phét ghê quá

Comment

Thêm áp 12V để lập trình lại fuse bit chứ có gì ghê gớm đâu !
                        Không làm được thì mua mờ !

Comment

hoang_sca ! nói thế là không đúng vì làm như thế chỉ có tác dụng với mấy con ATtiny thôi còn các con khác khi nạp mode 12v thì phải nạp mode song song chứ nạp ISP chỉ nạp 5 volt thôi .

Site Fukusei shop :

Comment

Hi all
                            Sao không attach file duoc, lam lai lan nua nha.
                            Tcquy
                            hinh nhu cung chua duoc

Comment

@xsat125: mong bạn suy nghĩ trước khi post bài. Công sức mình bỏ ra (mặc dù k nhiều) nhưng mình mong muốn nó giúp ích cho ai đó cần.
                              @hoang_csa: cái j cũng đi mua thì còn j cái thú làm điện tử nữa. Tất nhiên ngoài khả năng thì đành chịu vậy.

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

Về tác giả

Collapse

va_hien Tìm hiểu thêm về va_hien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X