Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HELP!pwm điều khiển động cơ DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HELP!pwm điều khiển động cơ DC

Xin chào các bạn mình là thành viên mới của diễn đàn.kiến thức về điện tử của mình còn rất hạn chế.
    Mình có một vài thắc mắc nhỏ. Mong các bạn trên diễn đàn bỏ chút thời gian xem giùm mình.mình xin cảm ơn
    Mình đang làm bài tập về tìm hiểu dùng PWM để điều khiển động cơ DC:
    search được mấy mẫu thiết kế pwm dùng IC 555.Nhưng khi thiết kế trên proteus thì nó không chịu chạy.Nó thông báo mấy cái lỗi đọc vào không biết nó đang nói gì nữa.
    Cái pwm_1 nó đưa ra cảnh báo (chứ không đưa ra lỗi). Chạy proteus thì động cơ không quay,nhưng vẫn có tín hiệu nhấp nháy:
    Còn pwm_2 thì động cơ motor quay rất chậm
    Còn cái pwm_555 do thì đơn giản và động cơ motor quay tốt
    Do đầy là lần đầu mình làm thử proteus nên kinh nghiệm chưa nhiều không biết mắc lỗi gì
    Mong các bạn cho mình ý kiến tham khảo
    Attached Files
    Last edited by ruroni_cntt; 06-12-2008, 21:32.

up lên mấy file proteus.mong mọi người hướng dẫn
    Last edited by ruroni_cntt; 06-12-2008, 15:39.

Comment

Mình up lên một vài file ảnh protues mấy bài mình làm
      Attached Files
      Last edited by ruroni_cntt; 06-12-2008, 21:27.

Comment

Quả thật bạn nói thế thì chẳng ai hiểu đựoc . Ít ra thì bạn cũng phải đưa cho anh em mạch mô phỏng protues để kiểm tra chứ.
        Nhưng mà theo pác nói thì do cách mắc trên protues lỗi các linh kiện. pác có thể xem lại trên mạch mình. Vì protus nhiều lức nó cũng giở chứng lắm!

Comment

cám ơn bạn đã đọc bài viết của mình.
          Mình vừa post mấy hình chụp proteus từ máy tính cho mỗi người dễ nhìn.
          Có lẽ mình sai chổ nhỏ nào đó nhưng mình nghĩ hoài không ra. Có ai chỉ giúp mình với.Thanks
          cái pwm_555 không phải là pwm đúng nghĩa do không có phần điều chỉnh( biến trở) như mấy cái kia.chỉ gọi cho vui thui

Comment

ít người xem quá. hay vần đề của mình dễ quá >< T_T

Comment

Hồi đêm mò mẫm làm thêm cái mạch PWM thiết kế kiểu mới nữa.Kết quả là ...chạy không được.Mạch không báo lỗi mà motor DC không chạy.Thiệt là đau đầu hết sức.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ruroni_cntt Xem bài viết
                Hồi đêm mò mẫm làm thêm cái mạch PWM thiết kế kiểu mới nữa.Kết quả là ...chạy không được.Mạch không báo lỗi mà motor DC không chạy.Thiệt là đau đầu hết sức.
                Làm mạch thực tế đi bạn.Mô phỏng thế khi nào mới khá lên dc.
                The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Mô phỏng proteus còn không chạy thì chắc chắn làm mạch thực tế không được rùi.Trường mình thì ngặt một nỗi không dạy làm mạch thực tế lại ở xứ khỉ ho cò gáy nữa T_T.Mình chưa bao giờ làm mạch còn mấy cái này là mấy cái mô phỏng đầu tay của mình.Mình không phải là dân điện tử nên gặp rất nhiều khó khăn trong việc tìm hiểu......

Comment

Sau cùng thì ra chỉ có thằng pwm_555 là chạy được.
                    đúng là hơi bị nhức đầu.Xin đính chính lại là pwm_555 cũng là một pwm đúng nghĩa do chắc tại vẽ lâu quá nên mình quên mất nó có biến trở để điều khiển motor quay.trong proteus thay vì chọn biến trở pot-hg thì không mình lại chọn pot......
                    Sẵn cho mình hỏi luôn ở mấy tiệm sách chắc có bán mấy sách có nói đến điều khiển động cơ. Trong đó ắt hẳn sẽ có nói chi tiết(mình nghĩ vậy). vậy mấy bạn có thể giới thiệu cho mình bít mấy sách đó được ko.Mình tìm thử rùi nhưng nhà sách Nguyễn Văn Cừ-tphcm ít sách kỹ thuật quá
                    Last edited by ruroni_cntt; 07-12-2008, 10:42.

Comment

Sao không thấy ai tham gia vào vấn đề của mình hết vậy.
                      Mình đang định làm một chiếc xe mini đơn giản thôi.
                      Dùng mạch cầu H để điều khiển chiều quay bánh xe
                      mạch pwm điều khiển tốc độ bánh xe
                      bây giờ cả hai đều có.Nhưng cả hai lại chỉ có pwm làm việc thui mạch cầu H không chạy

có pác nào giúp mình với

Comment

Nguyên văn bởi ruroni_cntt Xem bài viết
                        Sao không thấy ai tham gia vào vấn đề của mình hết vậy.
                        Mình đang định làm một chiếc xe mini đơn giản thôi.
                        Dùng mạch cầu H để điều khiển chiều quay bánh xe
                        mạch pwm điều khiển tốc độ bánh xe
                        bây giờ cả hai đều có.Nhưng cả hai lại chỉ có pwm làm việc thui mạch cầu H không chạy

có pác nào giúp mình với
                        Làm cái mạch thực tế còn chưa làm được.Vậy mà còn đòi làm xe.Làm xe mini khó ở chổ là động cơ của xe từ 8-12V.Lúc đó khó tìm dc mấy con FET mà trên thị trường có bán lắm.Lúc trước tớ có làm dùng con MC33886 để điều khiển động cơ DC 12V.Chạy cũng tốt lắm.
                        The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Đây là cái sơ đồ mạch của mình.Dùng tham khảo nhé.Mạch dùng 2 con MC33486 để điều khiển 2 bánh sau.1 RC_Servo để điểu khiển bánh trước.(Vì lúc đó tham gia đua xe tự chế MCR nó bắt phải có RC_Servo để dk bánh trước).MCU là H8 của ban tổ chức cho.
                          Attached Files
                          Last edited by chestnut; 07-12-2008, 11:03.

Comment

Thì tự biết mình là làm mạch chưa được nên tớ mới post ở mục điện tử cho người bắt đầu.kiến thức còn hạn chế.tớ vẫn đang tự nghiên cứu để làm.tớ cần là cho ý kiến tham khảo làm sao cho nó tốt hơn hoặc nhận xét của những bạn đã từng làm có kinh nghiệm.
                            khi nào làm được mạch chạy trên proteus sao đó sẽ làm mạch thực tế

Comment

Hình em nó đây.Đây là ver 1.0

Comment

Về tác giả

Collapse

ruroni_cntt Tìm hiểu thêm về ruroni_cntt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X