Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp Acquy đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình cũng đang cần một mạch nạp acqui, sơ đồ của lanhuong là cái mình cần nhưng mình cũng còn một số thắc mắc không biết mạch của lanhuong có đáp ứng được không?
    Thứ 1: nếu tổ acqui của mình đang mắc nối tiếp tức điện áp là 24VDC như vậy có nạp được không và ở chế floating thì sẽ như thế nào?
    Thứ 2: mình muốn phát triển thêm một số hiển thị ví dụ như dòng nạp và điện áp nạp bằng led 7 đoạn hoặc LCD hoặc đơn giản là Vol kế/Amper kế cơ thì phải làm sao?
    Thứ 3: mình muốn đưa ra một switch để chọn các mode nạp có được không?
    Về vấn đề kiểm tra acqui no hay chưa mình thấy một số các chú các bác kiểm tra bằng cách đo nồng độ axít trong bình bằng một ống thủy tinh đo nồng độ có bán ở chợ dân sinh, khi acqui no nồng độ khoảng 1.24,1.25 gì đó đối với acqui 120Ah, không biết tính đúng đắn của phương pháp này như thế nào mong các anh chị trong diễn đàn giải thích giùm mình.

Best regard!

Comment

tìm hiểu mạch nạp AQ

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
      Mạch này không được hoàn hảo nhưng dễ thực hành
      Anh Nguyendinhvan oi ! gởi cho sơ đồ mạch với nha. vuongbec@yahoo.com.vn

đức vượng
      cảm ơn lắm lắm.

Comment

em thấy cái mạch nạp trong xe máy đơn giản lắm.nó chỉ là 1 mạch được đúc trong 1 cục nhôm.dòng ra của nó là bao nhiêu?
        máy cái xe phân khối lớn thì AQ thường được lâu còn mấy cái AQ của xe Wawe anpha chẳng hạn nó ko được lâu như thế.đó là do mạch nạp hay là do cái máy phát ở phía dưới máy?

Comment

Mình có ý kiến thế này, các bạn cùng góp ý nhé

nạp accu dùng biến áp + chỉnh lưu cầu + trở công suất 0,1 ôm/5W.
          Mình sẽ dùng Vi điều khiển đo dòng chảy qua accu bằng cách đo điện áp trên trở CS.
          Khi nào dòng điện chảy qua accu không giảm xuống trong 10 phút thì mình báo accu đầy
          Lúc đó sẽ điều khiển rơle ngắt điện vào cuộn 220V của biến áp.
          cách này làm cho biến áp không phải ngâm điện lâu.
          Sau đó có thể quan sát điện áp trên accu để quyết định đóng rơle lại nạp tiếp cho bình, tránh được hiện tượng đầy giả.
          Mình ko rõ nhưng ví dụ điện áp <13V là có thể đóng rơle để nạp lại.

Mong các bạn cùng cho ý kiến!

Comment

ra cửa hàng bán linh kiện điện tử mua 1 biến áp 3A (sạc 5v), 5A (sạc 12v). hàn dây điện vào 220v, đường ra 6VAC (sạc 5v), 12VAC (sạc 12v) : 1 dây nối thẳng cọc - bình, 1 dây qua diode 5A vào cọc + bình.....xong.

Comment

Nguyên văn bởi luongcdt Xem bài viết
              em thấy cái mạch nạp trong xe máy đơn giản lắm.nó chỉ là 1 mạch được đúc trong 1 cục nhôm.dòng ra của nó là bao nhiêu?
              máy cái xe phân khối lớn thì AQ thường được lâu còn mấy cái AQ của xe Wawe anpha chẳng hạn nó ko được lâu như thế.đó là do mạch nạp hay là do cái máy phát ở phía dưới máy?
              Môbin đèn xe máy phát điện từ 13-18V.
              Môbin lên 3 dây, vàng nhạt, vàng đậm và 1 dây đen mass câu vào sườn xe.
              Cục sạc có 4 dây, dây đen câu vô mass, dây đỏ vô V+ accu, dây vàng đậm và vàng nhạt vô 2 dây của môbin, dây bóng đèn câu vô dây vàng đậm luôn.
              Nếu câu đủ dây thì dòng sạc tối đa là 1A, chạy bình thường chỉ 0.5-0.7A thôi, còn không câu dây vàng đậm của cục sạc vào thì dòng sạc từ 2-4A.
              Tác hại của việc không câu dây vàng đậm chưa được xác minh, vì dù mình có gắn công tắc để ngắt dây vàng đậm ra khi cần sạc nhanh, nhưng thỉnh thoảng mới cần sạc nhanh nên chưa thấy hư.

Comment

Chào các bác!
                Em đang có một vấn đề xin hỏi : Em có tổ hợp Accu 48V/25A, bây giờ mua bộ nạp 48V/25A rồi
                Nhưng Sếp muốn vài tháng nữa mở rộng thêm một tổ hợp Accu 48V/50A. Bỏ bộ nạp kia thì phí quá, em định mua thêm bộ nạp 48V/25A nữa.
                Làm SW chuyển đổi : Accu 48V/50A mắc song song 02 bộ nạp
                Accu 48V/25A ngắt // chạy 01 bộ nạp
                Theo như lý thuyết thì hoàn toàn đúng ko sai, nhưng em chưa thực tế bao giờ. Muốn hỏi các bác xem có OK không? ( Nếu hỏng hóc gì là em nghỉ việc luôn )
                Rất mong chỉ giáo?
                Trần Duy Phong
                Mobile : 01699470568
                Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

các bác ơi, đã có ai thử lắp cái mạch này chưa?em muốn dùng nó để xạc cho acquy 24V 10Ah thì phải thay đổi linh kiện thế nào?đây là sơ đồ ạ

Comment

aaaaaaaaaaaaaaaaa
                    Attached Files

Comment

hix, ai giúp em với, câu này em hỏi lâu rồi mà

Comment

[quote]Mình có ý kiến thế này, các bạn cùng góp ý nhé

nạp accu dùng biến áp + chỉnh lưu cầu + trở công suất 0,1 ôm/5W.
                        Mình sẽ dùng Vi điều khiển đo dòng chảy qua accu bằng cách đo điện áp trên trở CS.
                        Khi nào dòng điện chảy qua accu không giảm xuống trong 10 phút thì mình báo accu đầy
                        Lúc đó sẽ điều khiển rơle ngắt điện vào cuộn 220V của biến áp.
                        cách này làm cho biến áp không phải ngâm điện lâu.
                        Sau đó có thể quan sát điện áp trên accu để quyết định đóng rơle lại nạp tiếp cho bình, tránh được hiện tượng đầy giả.
                        Mình ko rõ nhưng ví dụ điện áp <13V là có thể đóng rơle để nạp lại.

Mong các bạn cùng cho ý kiến![quote]
                        Hay đấy bác, sao ko post luôn mạch lên đi, em đang cần. chờ hồi âm bác đấy.

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                          Mạch này không được hoàn hảo nhưng dễ thực hành
                          bác Văn ơi bác có mạch nào nạp cho AQ 25A ko, thời gian nạp khoảng từ 5 đến 7 giờ thôi, nếu có bác đưa lên dùm nghe, cảm ơn bác trước nhé !

Comment

okngjhlj;sdljjlgjnvhkkglklkdnnnkbk

Comment

kg biet dau

Comment

Có ai giúp mình với.mình đang làm đồ án:thiết kế mạch nạp acquy 12V5AH.nếu bạn nào có mạch như vậy gửi qua ních changtraixanha_nhoban1986 .minh xin cảm ơn nhiều
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X