Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nỗi buồn dân kỹ thuật

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nỗi buồn dân kỹ thuật

Anh, em nào đang đi làm hay đi học cũng nên biết để tránh rơi vào hoàn cảnh như mình. Mình làm quản lý chất lượng sản phẩm bếp điện từ cho một công ty. Chỉ vì mình không nhịn được nên đã tranh luận với tên giám đốc vì nhiều vấn đề bức xúc. Hắn nói IGBT trong bếp từ (thường dùng là max 1200V, 15A)có thể chết do tĩnh điện khi cầm trên tay, bắt công nhân hàn đeo dây tĩnh điện khi mỏ hàn chất lượng tồi, là mỏ hàn dạng lõ xo nhiệt hỏng luôn tục và hay bị hở điện trong khi nhà máy không có thiết bị chống giật nào/ sợ lắm, nguồn thì khoẻ kinh khủng, điện công nghiệp, biến áp riêng..hic.. và rất nhiều vấn đề ngược đời khác. em không nhịn dc vì hắn cũng kiêm luôn quản lý kỹ thuật nên tranh luận chút thế là chủ tich hội đồng quản trị nghe tên ấy. Cúp luôn 2 tháng lương của em, tháng trước chậm lương, tiện thể cúp tháng thứ 2 luôn thể.
    Anh em có cao kiến gì giải quyết vụ này giúp mình không,tức was, tức quá, thật tiếc công mình đã làm cho sản phẩm của nó tốt hơn hẳn
    Thật là bực mình anh em ạ, mong anh em không ai bị như mình

Làm ăn kinh doanh nó là thế mà pác. chứ mình muốn cái dì cũng được đâu. Tiền là của họ mình chỉ có là người làm thêu thôi. Họ cho thì được ko cho thì thiệt! nhưng vẫn đề của pác là làm rất nguy hiểm. Em có 1 lần làm inverter rồi điện ở con tụ chưa xả hết sờ vào test mạch ko để ý nên đã cho 1 cái điếng ngừoi.
    Đúng là dân điện ko chết vì cái khác cũng chết vì cái mình đang làm! hiiii

Comment

Nguyên văn bởi HCPRO Xem bài viết
      Anh, em nào đang đi làm hay đi học cũng nên biết để tránh rơi vào hoàn cảnh như mình. Mình làm quản lý chất lượng sản phẩm bếp điện từ cho một công ty. Chỉ vì mình không nhịn được nên đã tranh luận với tên giám đốc vì nhiều vấn đề bức xúc. Hắn nói IGBT trong bếp từ (thường dùng là max 1200V, 15A)có thể chết do tĩnh điện khi cầm trên tay, bắt công nhân hàn đeo dây tĩnh điện khi mỏ hàn chất lượng tồi, là mỏ hàn dạng lõ xo nhiệt hỏng luôn tục và hay bị hở điện trong khi nhà máy không có thiết bị chống giật nào/ sợ lắm, nguồn thì khoẻ kinh khủng, điện công nghiệp, biến áp riêng..hic.. và rất nhiều vấn đề ngược đời khác. em không nhịn dc vì hắn cũng kiêm luôn quản lý kỹ thuật nên tranh luận chút thế là chủ tich hội đồng quản trị nghe tên ấy. Cúp luôn 2 tháng lương của em, tháng trước chậm lương, tiện thể cúp tháng thứ 2 luôn thể.
      Anh em có cao kiến gì giải quyết vụ này giúp mình không,tức was, tức quá, thật tiếc công mình đã làm cho sản phẩm của nó tốt hơn hẳn

Tranh luận như thế nào ???

Bác có cáu lên rồi chửi nó không ???

Nếu có thì hết thuốc. Nếu không thì lên gặp lại giám đốc nói mình tranh luận vấn đề kỹ thuật ảnh hưởng đến an toàn của nhân viên; cúp lương như thế thì làm sao có ai lên tiếng góp ý nữa. Không được thì liên lạc mấy anh nhà báo coi.

Dây tĩnh điện thường quan trở 1Mohm để tránh giựt điện.

Trong trường hợp mỏ hàn tồi bác có thể dùng kẹp kim loại để gắn thân mỏ hàn xuống GND để chống tĩnh điện và chống điện giật người dùng.

Comment

Nếu thực sự quan tâm đến vấn đề tĩnh điện,thì mấy tay đó phải chịu khó chuyển toàn bộ hệ thống mỏ hàn sử dụng điện DC !

Tui thấy dân kỹ thuật ngồi im một chỗ tự làm việc thì ko sao,chứ ham tranh luận thì thế nào cũng rước phần thiệt về mình thôi,bởi cái TƯ DUY CẦU TOÀN

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
          Tranh luận như thế nào ???

Bác có cáu lên rồi chửi nó không ???

Nếu có thì hết thuốc. Nếu không thì lên gặp lại giám đốc nói mình tranh luận vấn đề kỹ thuật ảnh hưởng đến an toàn của nhân viên; cúp lương như thế thì làm sao có ai lên tiếng góp ý nữa.
          Em nó đang tranh luận với GIÁM ĐỐC đấy chứ bác Paddy!

Theo tôi bác HCPRO nên làm đúng theo yêu cầu của lãnh đạo thì hơn. Khi mà góp ý "nó" không nghe thì cũng phải chịu, nhẫn nhịn chút thôi, khó gì đâu! Người ta là lãnh đạo, nói một câu ở dưới răm rắp làm theo mà một mình bác góp ý, nếu không khéo, người ta cho là mình giỏi hơn => trù dập (cắt lương là còn may, vì đang cảnh cáo) Nếu không thể chịu được thì bạn xin làm ở chỗ khác vậy.

Không riêng gì dân kĩ thuật phải khổ vì đôi chỗ ở các Nghành này Bộ nọ còn có các vị lãnh đạo là C.O.C.C. Các vị ấy nắm trong tay các GS, Ts dưới quyền phải nghe theo, cho dù chỉ đạo có sai cũng cứ phải thực hiện cấm có cãi.
          Cho nên tôi tặng HCPRO & các bác trong diễn đàn một chữ NHẪN .

Chúc vui.

Comment

Bạn là người có trách nhiệm với công ty? đúng là như vậy. nhưng dù sao thì thằng giám đốc nó cũng là cấp trên cuả bạn .nếu bạn thấy trong khâu nào sai bạn có thể góp ý ,nhưng thái độ góp ý nó cũng ảnh hưởng tới việc nghe hay không nghe, cho dù bạn đúng.dân kỹ thuật thì hay phản ứng mạnh mẽ và thẳng thắn ít khi để ý tới sự mềm dẻo do vậy thường chịu nhiều thiệt thòi, do tính cách gây nên chứ không phải do trình độ kỹ thuật .Ở VN ta thì cơ sở hạ tầng ,trang thiết bị an toàn vẫn còn thiếu và yếu do vậy mình cũng nên tận dụng hay sáng tạo ra cái thay thế .chứ cái gì cũng đòi hỏi trang thiết bị hiện đại thì chủ nó cũng không có đủ tài chính để trang bị đâu ....nếu bạn vẫn làm việc bình thường và không làm thiệt hại gì đến công ty mà họ cúp lương thì phải hỏi lý do chứ ?Nếu họ trả lời không thoả đáng bạn hãy nhờ tới pháp luật .đó là quyền lợi của mình mà .

@falleaf: Bác Ăn sẵn, bác tắt bộ gõ của bác đi khi gõ trên diễn đàn nhé. Bộ gõ của bác dùng CP1258 chứ không phải UTF-8 chuẩn trên diễn đàn. Nó hiển thị dấu rất xấu.
            Nhất cần thiên hạ vô nan sự
            Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
              Em nó đang tranh luận với GIÁM ĐỐC đấy chứ bác Paddy!

Theo tôi bác HCPRO nên làm đúng theo yêu cầu của lãnh đạo thì hơn. Khi mà góp ý "nó" không nghe thì cũng phải chịu, nhẫn nhịn chút thôi, khó gì đâu! Người ta là lãnh đạo, nói một câu ở dưới răm rắp làm theo mà một mình bác góp ý, nếu không khéo, người ta cho là mình giỏi hơn => trù dập (cắt lương là còn may, vì đang cảnh cáo) Nếu không thể chịu được thì bạn xin làm ở chỗ khác vậy.

Không riêng gì dân kĩ thuật phải khổ vì đôi chỗ ở các Nghành này Bộ nọ còn có các vị lãnh đạo là C.O.C.C. Các vị ấy nắm trong tay các GS, Ts dưới quyền phải nghe theo, cho dù chỉ đạo có sai cũng cứ phải thực hiện cấm có cãi.
              Cho nên tôi tặng HCPRO & các bác trong diễn đàn một chữ NHẪN .

Chúc vui.

1. Vậy tớ mới nói gặp lại để nói rõ ràng ra.

2. Bác à, chữ nhẫn chỉ có quân tử tầu dùng thôi. Bên VN mình thì phải hát "Vùng lên hỡi các nô lệ ở thế gian. Vùng lên những ai nghèo khổ bần cùng.....". Thế kỷ 21 rồi chứ đâu phải thời thực dân mà bảo sao làm vậy. Tớ nghĩ nên chụp vài tấm hình về sự an toàn trong công xưởng rồi đưa cho mấy tờ như Thanh Niên đăng lên.

3. Nếu hãng này gốc nước ngoài thì còn nên làm to chuyện hơn nữa cho chúng nó biết mình không phải là ngu.

Comment

1) Không biết bạn làm việc ở đó có thoải mái và cảm thấy thú vị hay không? Lương có cao hơn mức mong đợi hay không khi phải chịu những vấn đề như thế.

2) Bài toán cuối cùng vẫn là tính kinh tế thôi. Suy cho cùng 1 năm làm việc bạn nhận được bao nhiêu tiền.

3) Về mặt luật pháp, nếu phạt chỉ được phép phạt thưởng, chứ không được phạt lương tháng. Nếu phải bồi thường cho công ty về thiệt hại vật chất do mình gây ra thì phải ghi rõ trong hợp đồng tuỳ theo điều kiện làm việc cụ thể. Con mắt luật pháp là con mắt công bằng bảo vệ quyền lợi của mọi người.

4) Nếu bạn có năng lực, có thể kết hợp với một số anh em trên diễn đàn để làm việc, hoặc xin việc nơi khác. Hiện nay công việc rất nhiều, từ việc chỉ ngồi hàn mạch, vẽ mạch, cho tới những công việc khó khăn như thiết kế điện tử thì đâu đâu cũng có. Công việc dành cho thợ kỹ thuật cũng nhiều mà việc dành cho kỹ sư cũng nhiều. Bạn nên dành thời gian tìm hiểu thông tin và so sánh các vị trí làm khác. Đó là quyền lợi của bạn. Muốn rút đi thì cũng phải biết mình rút đi đâu.

Bạn đang đi hỏi một giải pháp, tại sao không chuẩn bị thêm nhiều thông tin hơn để giải quyết vấn đề mà chỉ ràng buộc mình trong sự bó hẹp. Đùng đùng nổi giận bỏ đi sẽ là ngu. Vì không chỉ mất lương 2 tháng mà chẳng được gì. Không đi thì điều kiện làm việc và điều kiện sống có đảm bảo? An toàn lao động có đảm bảo? Nếu nó tốt thì không nên vì cái tôi để bỏ đi một chỗ làm tốt. Bạn nên tìm hiểu và gửi lên các báo tư vấn về pháp luật, chuẩn bị sự hiểu biết về thông tin pháp luật để nếu có rút đi thì vẫn được công bằng. Muốn rút đi phải chuẩn bị cho mình là rút đi đâu... Đó là những thông tin bạn nên trang bị cho mình trước khi quyết định.

Đời là một chuỗi những giải pháp thôi mà. Trang bị thông tin càng nhiều, giải pháp càng linh hoạt hơn và có lợi cho mình hơn.

Ngay cả việc nước trong nhà hay bị rò rỉ, vợ rửa bát thấy khó chịu, thì việc vứt cái vòi đi hay sửa cái vòi đó cũng là một giải pháp. Chuyện này của bạn cũng vậy thôi.

Chúc vui
                Falleaf
                Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Kệ cha cái thằng quản lí đó.Nếu thích thì bác cứ ý kiến với hẳn với người lãnh đạo cao nhất.Hay đưa ý kiến của mình trong cuộc họp để anh em khác cùng thảo luận.Nếu mình đúng thì cái thằng quản lí ngu (có khi nó học trung cấp điện) kia sẽ thua thôi.Mình rất ghét những thằng như vậy.Mất bình tĩnh nên phát ngôn hơi nóng.Anh em chú ý khi đưa ý kiến cho lãnh đạo thì nhẹ nhàng nhé.Còn những thằng quản lí tép diu thì khỏi phải ý kiến mới nó làm gì.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Hãy trang bị thật tốt cho cuộc chiến.Tài liệu kĩ thuật+kiến thức+kinh nghiệm thiực tế=Win.hahaha chắc thắng rồi.Có khi được nâng lever như bỡn

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Bạn k nói rõ là góp ý thế nào. Nhưng có 2 khả năng
                      1. Bạn yeuu cầu thay mỏ hàn, họ không thay. Phải thông cảm là nếu chưa có lãi mà thiết bị còn dùng được ( một vài ý kiến chỗ khác) thì họ không thay theo y/c của bạn cũng đúng. Hãy chọn thời điểm khác phù hợp hơn.
                      Nếu lỗi này mà bị trừ lương thì hơi quá đáng trừ khi phát ngôn của bạn khó nghe...
                      2. Bạn yêu cầu bỏ dây chống tĩnh điện thì trừ lương là còn may. Vì đây là qui trình sản xuất. GD có thể không biết nhiều kỹ thuật như bạn. Nhưng biết nhiều hơn bạn về những cái này vì trước khi đầu tư thường người ta nghiên cứu kỹ và có thêm tư vấn tin cậy cũng như tài liệu tham khảo....
                      Nếu bạn chỉ đưa ra y/c thứ 2 này thì người ta cho là bạn chưa biết gì nên phạt vậy vẫn nhẹ.
                      Các cụ dạy rồi không biết thì tựa cột mà nghe ...
                      Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                      Máy giặt
                      Lò vi sóng
                      Bếp từ.
                      Tủ lạnh.
                      Điều hòa

Comment

........
                        Tôi là bạn của tên giám đốc ấy đấy!

Nếu cúp lương vô tội vạ như thế thì bạn cứ nghỉ việc quách cho rồi!
                        (khoan nói đến việc chế độ....)
                        Quan điểm của tôi là .. tiền trao mới múc cháo!
                        Đã múc cháo rồi mà tiền còn chưa trao thì người quyết định là bạn chứ không phải là hắn!

Về vấn đề tĩnh điện thì rất nhiêu khê...
                        Bạn có đề cập tới v/đ an toàn, có 1 bác trả lời rồi: R=1Mohm....

Vấn đề của bạn là v/đ kỹ thuật , nếu có luận cứ vững chắc, chứng minh kết quả rõ ràng thì tên GĐ đó sẽ nghe theo ý kiến của bạn và còn thưởng cho bạn nữa đó!

Vì chưa gặp chuyện nên còn coi nhẹ v/đ tĩnh điện, nếu gặp rồi thì....

Nên tìm hiểu kỹ trước, vì đó là cả một qui trình SX đã hình thành từ trước.
                        Do đó muốn thay đổi thì cũng phải qua nhiều bước và chứng minh hiệu quả rõ ràng.
                        Thế mớ gọi là công ty!

(Công ty của bạn tôi đấy!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!)

Comment

anh phai co gang chu biet sao duoc vi cuoc song ma
                          Đời sương gió !

Comment

Nếu anh có ký hợp đồng lao động thì có thể áp dụng bài học kinh nghiệm từ thầy dạy lịch sử đảng của tôi.
                            Trước khi kết thúc môn học lịch sử đảng thầy tôi có để lại kinh nghiệm để đối phó với tụi giám đốc này như sau:
                            Khi tụi nó vi phạm hợp đồng lao động thì không phải vi phạm đối với một hoặc hai người mà là tất cả. Bởi vậy, chúng ta phải ngấm ngầm đoàn kết lại với nhau để đình công, kiện bọn chúng dựa vào hợp đồng lao động đã ký. Nhờ có sức mạnh đoàn kết thì may ra mới thắng được chúng.

Comment

nhẫn là nhục: nó trừ lương mình mình phá đồ của nó bạn cứ đảo chân cấp nguồn vào mấy con ic là xong ;cẩn thận nó biết là toi đó tốt nhất chờ cho việc êm êm rồi hãy ra tay

Comment

Về tác giả

Collapse

HCPRO Tìm hiểu thêm về HCPRO

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X