Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần hỏi gấp về việc chế tạo robot đơn giản !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em mua cái ô tô điều khiển. Cái đó giá chừng 100 ngàn đồng. Nó có sẵn bộ điều khiển rồi, bộ điều khiển cầm tay có 2 cần gạt để tiến lên lùi xuống, rẽ phải rẽ trái. Cái này coi như giải quyết xong phần đi lại. Em tháo cái nắp ô tô ra rồi lắp cái càng cua của em vào đó. Thế là được thêm khâu gắp hộp.
    The road ahead

Comment

Em mua cái ô tô điều khiển. Cái đó giá chừng 100 ngàn đồng. Nó có sẵn bộ điều khiển rồi, bộ điều khiển cầm tay có 2 cần gạt để tiến lên lùi xuống, rẽ phải rẽ trái. Cái này coi như giải quyết xong phần đi lại. Em tháo cái nắp ô tô ra rồi lắp cái càng cua của em vào đó. Thế là được thêm khâu gắp hộp. Cho em xem mấy cái ảnh tham khảo kết cấu nè
      Attached Files
      The road ahead

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep
        Em mua cái ô tô điều khiển. Cái đó giá chừng 100 ngàn đồng. Nó có sẵn bộ điều khiển rồi, bộ điều khiển cầm tay có 2 cần gạt để tiến lên lùi xuống, rẽ phải rẽ trái. Cái này coi như giải quyết xong phần đi lại. Em tháo cái nắp ô tô ra rồi lắp cái càng cua của em vào đó. Thế là được thêm khâu gắp hộp. Cho em xem mấy cái ảnh tham khảo kết cấu nè

Bác này nói chí lí .
        Hok mang bút sao ký dc !

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep
          Em mua cái ô tô điều khiển. Cái đó giá chừng 100 ngàn đồng. Nó có sẵn bộ điều khiển rồi, bộ điều khiển cầm tay có 2 cần gạt để tiến lên lùi xuống, rẽ phải rẽ trái. Cái này coi như giải quyết xong phần đi lại. Em tháo cái nắp ô tô ra rồi lắp cái càng cua của em vào đó. Thế là được thêm khâu gắp hộp.
          Không cần đến điều khiển vô tuyến làm gì, chỉ cần mua cái xe 10 ngàn đồng,có cái điều khiển 2 nút tiến lùi với cả cái motor luôn,mua 2 cái là được phần di chuyển cho robot rồi.thêm vài cái nữa cho phần "càng cua" của robot là được.
          Nguyên lý phần đổi chiều quay motor thế này:Bình thường 2 cực motor đều nối với + nên ko quay, khi nhấn K1 thì motor quay, nhả K1 và nhấn K2 thì nó quay ngược lại.
          Attached Files
          Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

cái nay` hay đây[IMG]C:\Documents and Settings\All Users\Documents\My Pictures\Sample Pictures\Winter.jpg[/IMG]

em cũng muốn lam` robot mong các bác chỉ giáo

nhưng chưa biết phải bắt đầu từ đâu
            Last edited by opendoor2507; 13-02-2008, 20:31. Lý do: hay à nha!

Comment

Túm lại là mua cái xe Trung Quốc rồi chế thêm là nhanh nhất đỡ tốn tiền,thời gian.

Comment

em cũng muốn làm nhưng cũng giống như bạn gold_heart không biết bắt đầu từ đâu
                xin các huyng chỉ giáo giùm để làm con robot đơn giản để gắp đồ trong nhà thôi

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                  Ha ha !Bây giờ mà dùng cái công tắc kiểu cỏ lố sĩ này mà điều khiển Rb thì ...đảm bảo khó khăn khi điều khiển !
                  Thôi thì vào lGoogle search bừa 1 cái cầu H cho Em nó dễ điều khiển vậy !

Hơn nữa sao mà đề thí cho khó vậy ?Viên gachj nặng tới 300g Tới robocon cũng chua nặng đến thế !
                  em thấy cái công tắc kiểu đó tuy cổ lỗ nhưng đơn giản mà dễ chữa lắm đếy! các bác nào làm robot từ hồi lớp 6-7 mà sử dụng cái mạch cầu H thì em đây tâm phục (trừ mấy bác lớp 6-7 hiện giờ nhá)

Comment

Nguyên văn bởi thinhbe91 Xem bài viết
                    em cũng muốn làm nhưng cũng giống như bạn gold_heart không biết bắt đầu từ đâu
                    xin các huyng chỉ giáo giùm để làm con robot đơn giản để gắp đồ trong nhà thôi
                    _Robot đơn giản thì cóa thể nhưng robot mà gắp đồ hơi mệt àh ,bạn phải có chút kiến thức cơ khí cái đã.Thế nhưng chế tạo robot đơn giản thì được ,cách dễ nhất như khoanguyen đã nói đó là bạn dùng xe điều khiển từ xa bằng radio của TQ sản xuất đấy.
                    _Khi chọn xe thì không nên chọn loại xe có gầm xe thấp quá. Nên tìm loại xe có bánh to ,chiều cao bánh cao gấp đôi xe là tốt nhất (thường gọi là xe bigfoot ý mà).
                    _Chà mà đến đây chả biết sao hướng dẫn tiếp đây ,bạn cho mình biết bạn có kiến thức về mạch số và linh kiện điện tử không để mình còn chỉ tiếp.Chứ yêu cầu của bạn về robot gắp đồ là không khả thi vì nó còn liên quan đến điều khiển và tự động nữa .Nếu điểu khiển hữu tuyến còn có thể ,giống như thi robocon í, vô tuyến và tự động là thua ,không dễ đâu.
                    _Mình khuyên nếu mê robot thì nên tìm học điện tử đi thôi rồi mới chế tạo theo ý mình được bạn ạ!!!!
                    !!Chúc bạn thành công!!!
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
                      Không cần đến điều khiển vô tuyến làm gì, chỉ cần mua cái xe 10 ngàn đồng,có cái điều khiển 2 nút tiến lùi với cả cái motor luôn,mua 2 cái là được phần di chuyển cho robot rồi.thêm vài cái nữa cho phần "càng cua" của robot là được.
                      Nguyên lý phần đổi chiều quay motor thế này:Bình thường 2 cực motor đều nối với + nên ko quay, khi nhấn K1 thì motor quay, nhả K1 và nhấn K2 thì nó quay ngược lại.
                      cách này chỉ áp dụng cho motor bé bé thui , chứ motor hút dòng cao thì công tắc , tiếp điểm nào chịu nổi , bấm 1 lúc là cháy tiếp điểm liền

Comment

Kinh nghiem nhi , neu dùng theo thủy lực em nên bỏ cuộc thì hơn , tốn kém nhiều mà tỉ lệ thành công thấp lắm ...ráp bằng cơ đi em ah !

Comment

À wên đây là mẫu xe khuyên dùng
                          Attached Files

Comment

bác vietcuong nói thế là sai! chúng ta học hỏi là tự làm! chứ không cứ ra tiệm mua thì khi nào mới có kiến thức! mỗi lần cần tìm hiểu hay cần dùng là ra tiệm mua! thế rồi tinh thần sáng tạo để đâu! tinh thần điện tử để đâu!
                            em bác nên tìm hiểu thêm về điện tử và tự làm lấy vài cái mạch đơn giản để lấy chí khí đi
                            he he

Comment

hix, các bác cãi nhau nhìu wé, thủy lực thì đơn giản nhất là dùng 2 cái xilanh (loại bọn nghiện hay dùng í, nhưng mua cái mới nha, đừng đi nhặt ) nối với nhau qua 1 đoạn ống bé, có thể dùng sợi dây chuyền đạm, bán đầy ở nhà thuốc, 2 xilanh 1 to một bé, cho full nước vào ống + xilanh bé, xi lanh to ( hơn cái bé 1 tẹo thôi) lắp ở robot, xilanh bé cầm ở điều khiển, tỉ số mặt tiếp xúc với nước ở hai xilanh cính là tỉ số lực tác động được nhân lên.
                              còn về phần chế cái mạch cầu các bác bảo thì quá khó so với trình lớp 7, tốt nhất là đi mua cái ô tô đồ chơi trẻ con điều khiển tiến lùi bằng dây bán đầy ngoài chợ, chỉ khoảng 10k thôi, cắt lấy cái điều khiển í mà dùng, vứ cái ô tô đi hay để bán sắt vụn cũng đc
                              (hồi mình còn bé cũng máu lắm nên ticks lũy khá nhìu kinh nghiệm về vấn đề này)
                              chúc vui!
                              Last edited by sieuquay9112; 26-07-2008, 14:39. Lý do: sai chính tả
                              Thành viên của RC Hobby 365
                              Bán Kaspersky Internet Security 7.0

Comment

Nguyên văn bởi sieuquay9112 Xem bài viết
                                hix, ... thủy lực thì đơn giản nhất là dùng 2 cái xilanh ... nối với nhau qua 1 đoạn ống bé, có thể dùng sợi dây chuyền đạm, bán đầy ở nhà thuốc, 2 xilanh 1 to một bé, cho full nước vào ống + xilanh bé, xi lanh to lắp ở robot, xilanh bé cầm ở điều khiển, tỉ số mặt tiếp xúc với nước ở hai xilanh cính là tỉ số lực tác động được nhân lên ...
                                Nói rằng thủy lực nhưng đừng dùng nước, mà dùng dầu máy may , vừa thỏa mãn yêu cấu thủy lực vừa có tác dụng bôi trơn + tăng độ kín. Nếu có xi lanh y tế thủy tinh thì càng tuyệt vời.

Thủy lực là lựa chọn rất nhiều ưu thế cơ học, tuy khó nhưng cũng nên cố gắng nghiên cứu dùng, các bạn ạ.

Thân ái.

Lan Hương.
                                ===================

Sao Robocon toàn ... con trai thế nhỉ ... ???

Comment

Về tác giả

Collapse

kimminh263 Tìm hiểu thêm về kimminh263

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X