Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác đừng đi vào ngõ cụt như vậy.
    Dùng font 8 bit ấy. Thì â---> 1 ký tự thôi. Ngay cả cac chữ như í,ì, ă,ẵ cũng 1 ký tự...
    -------------------

Comment

Như vậy ta phải tạo 1 bảng font không phải la 26 chữ cái nữa mà phải nhiều hơn rất nhiều đúng không vậy. Còn với lập trình VB có thể giải quyết được các vấn đề đó không(tôi chưa dùng VB bao giờ) Mong các cao thủ chỉ giúp

Comment

Đúng là ko chỉ có 26 chữ cái đâu anh ạ. Mà là tất cả những gì ta muôn gõ, kể cả các kí tự ^,&,*,!,@,$...................
        Vì nhỡ người dùng gõ kí tự đó thì sao ^_^
        Mỗi kí tự ứng với 1 mã ASCII trong bảng mã ASCII
        Các kí tự có dâu (ă,â.....)ứng với các mã ASCII trong phần mơ rộng từ khoảng
        128-256. Vì thế mới dùng bộ gõ.
        Trong VB dùng hàm Ascii() để chuyển kí tự thành mã Ascii
        Có điều em chưa thông cái vụ MSONCOM, ai làm rồi post một VD mẫu cho em xem với nhỉ

Comment

tui thi dang co trong tay phan mem lan phan cung cua ma tran 8x80.Toi dang thu nghiem khi nao thanh cong tui se thong bao ,bay gio chua dam dua len cho anh em thu so bi "chui"!
          bay gio tui dang rat muon nghien cuu them ve matran 16x64.du lieu se truyen tu PC sau do duoc cat vao con RAM ngoai ,va ta muon mang no treo o dau cung duoc!Muon thay doi du lieu thi chi can gan vao PC roi nap lai du lieu moi!Ban nao co y tuong giai quyet ma chu 16 bytes (tui nghi matran 16xN se phai ma chu 16 bytes ,xin noi them tui dung phuong phap quet hang) ,hay cho mot loi khuyen

Comment

Nguyên văn bởi qutung
            tui thi dang co trong tay phan mem lan phan cung cua ma tran 8x80.Toi dang thu nghiem khi nao thanh cong tui se thong bao ,bay gio chua dam dua len cho anh em thu so bi "chui"!
            bay gio tui dang rat muon nghien cuu them ve matran 16x64.du lieu se truyen tu PC sau do duoc cat vao con RAM ngoai ,va ta muon mang no treo o dau cung duoc!Muon thay doi du lieu thi chi can gan vao PC roi nap lai du lieu moi!Ban nao co y tuong giai quyet ma chu 16 bytes (tui nghi matran 16xN se phai ma chu 16 bytes ,xin noi them tui dung phuong phap quet hang) ,hay cho mot loi khuyen
            ý tưởng của bác rất hay nhưng tôi xin mạo muội đóng góp 1 số ý kiến
            -nếu bác truyền từ máy tính vào RAM để hiển thị trên LED MATRIX thì mỗi bảng bác sẽ mất toi 1 cái máy tính để phục vụ cho nó, vì khi mất điện con RAM của bác sẽ chẳng còn gì (theo tôi trường hợp này phải dùng con NV RAM nó có sẵn Pin nuôi nên ko cấp điện cho nó khoảng <10 năm thì nó vẵn lưu được DL ban đầu)
            -nếu dùng 16 hàng thì mã chữ của bác chỉ cần trên dưới 8 byte thôi
            -với những bảng cần thay đổi nội dung đặt ở nơi cao hoặc xa máy tính quá thì bác giải quyết ntn?

Comment

Re

Tui cũng thích làm QB lắm nhưng không có Đk để làm. Khi còn đi học thì tui cũng có làm thử nhưng kích thước nhỏ thôi. Về vấn đề RAM và ROM thì tui thấy anh em nào đi về lãnh vực này nên chuyển qua xài MMC đi (128M ~350.000 Đ). Đối với MMC giao tiếp cũng không khó (tui làm được rồi). Nó giao tiếp theo chuẩn SPI (tốc độ có thể lên đến 20Mb/s) vì vậy đỡ tốn chân của MCU.

Comment

Nhưng hiện nay thì có thể dùng PIC18, dspIC hoặc ATMEGA. Đều có tới 128M Flash. ROM tương đối. SPI có, tốc độ khỏi nói. Mà cái quan trọng là dễ mua, dễ kiếm, rẻ... có thể mua rẻ từ thiếu hiẹp BATBATDIEU từ Tây Tạng chuyển về. Ko quá 80K..., trời ko tưởng tượng.
                Muốn chính thống hơn thì sang www.picvietnam.com , bái xái.

Comment

linhnc308 gửi cho mình cái sơ đồ mạch và báo cáo luôn nhé ..tham khaở luôn đỡn phải qua ..gửi qua tinhcoabc@gmail.com nhé ..

Comment

bac VANQUANG_QN y kien cua bac that quy! tui quen noi voi bac la tui dung NV RAM !bac da thu con nay chua?bac noi "nếu dùng 16 hàng thì mã chữ của bác chỉ cần trên dưới 8 byte thôi ",nhung tui luon nghi la thuong thi phai tren 8 byte,cung co mot vai chu duoi 8 byte thoi!
                    Khi nao co gi hay ho tui se hoi kien bac nua nha!cam on!

Comment

ah!tien day tui hoi co bac nao biet tao nguon xung de dung cho QB chua?!Tui co nghe noi nhung chua biet gi het!xin cac huynh chi giao!Chu truoc gio tui chi xai guon may tinh ko ah!

Comment

Re:

Không biết bác PPIICC có lộn không?? Atmega nào có tới 128M Flash??? Tui xài ATMega32 chỉ có 1KB Flash thôi. Còn PIC thì tui không biết nhưng dám bảo đảm với bác là không có MCU nào có Flash tới 128 M đâu. Bác coi lại đi nếu có con nào như vậy thì cho tui cái link về datasheet của nó.

Comment

Re

Chào bạn qutung về nguồn xung thì bạn xài con TL497 con này rất đơn giản nhưng hơi khó kiến trong chợ nhật tảo tui chỉ biết một chổ bán thôi. Con này trước đây tui có thực tập nhưng chưa ráp mạch thử vì mạch thực tập trong trường ráp sẳn nhưng tui coi sơ đồ thì rất đơn giản. Xem thêm datasheet.

Comment

Nguyên văn bởi tam1234
                            Không biết bác PPIICC có lộn không?? Atmega nào có tới 128M Flash??? Tui xài ATMega32 chỉ có 1KB Flash thôi. Còn PIC thì tui không biết nhưng dám bảo đảm với bác là không có MCU nào có Flash tới 128 M đâu. Bác coi lại đi nếu có con nào như vậy thì cho tui cái link về datasheet của nó.
                            He he, lộn lộn, 128K. Đơn vị K, bác tam1234 ko nói thì mọi người cũng ko để ý

Comment

Re

Bác PPIICC cho tui hỏi thêm 1 lần nữa nhe! Không biết bác xài con Pic nào có 128K Flash? Còn AVR thì tui chắc ở VN thì không có bộ nhớ này đâu. Ngay cả con ATMega128 cũng chỉ có 2K Flash thôi Còn ROM thì mới là 128K nhưng bộ nhớ ROM thì chỉ lưu mã chương trình thôi muốn lưu dữ liệu thì phải viết một chương trình hình như là Bootloader như vậy rắc rối lắm.

Comment

- Về các quét thì như mọi người đều biết, ta có thể dùng cách quét hàng hay cột. Tôi thường dùng quét cột, bởi trong pham vi nghiên cứu với các bảng LED 8x8 ghép nối tiếp với nhau(của tôi là 8x32). Nếu bảng có số cột nhiều hơn thì ta nên chuyển sang quét hàng để đảm bảo thời gian quét và các LED không bị nháy.
                                - Khi ghép nối các bảng lại với nhau, ta nên chia thành các module nhỏ và ghép lại. Ta có thể dùng chuẩn giao tiếp nối tiếp SPI để ghép lại
                                Với cái bảng 8x32 tôi có làm theo 3 cách:
                                1. Dùng hai con 74154 để quét cột. Các hàng tôi dùng 8 con A1013 (dòng 1A) để đẹm dòng, các LED sáng đều. (thời gian trễ tôi để 2ms). Nhưng tôi nhận thấy việc dùng 74154 cũng hay nhưng ko kinh tế(12K/1con74154, giá này tôi mua ở chợ trời), và việc phát triển ra bảng to thì ta gặp phải vấn đề cần thêm chân để chọn chip do đó mạch sẽ có thêm một số mạch phụ dùng để chọn chip(như 74138 chảng hạn, hay dùng chính 74154 thì ta ghép được 16 chip). tôi đã thử dùng với 74138, nói chung kết quả cũng được. Đấy là một vài nhận xét của tôi khi làm với 74154.
                                Do không sử dụng được trích dẫn nên em chép đoạn trên lại
                                Theo em cách nầy thuận tiện hơn,nếu dùng 74138 để ĐK 1 led 8X8 và dùng 74154 để ĐK 74138 hoạt động,nếu ta quét led theo tọa độ theo cột cần hiển thị thì bảng quang báo có thể thực hiện được với các thông báo phức tạp(chữ ở đầu dòng và chử ở cuối dòng,thậm chí có thể hiển thị hình ảnh nếu có phương pháp xác định tọa độ các điểm ảnh ).Em đã làm thử,mạch sáng đều không có hiện tượng led sáng led mờ.

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X