Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout!

Vẽ mạch in với Orcad Layout!
    Trên diễn đàn thấy mọi người hướng dẫn nhiều về sử dụng Orcad để vẽ sơ đồ nguyên lý mà chưa thấy ai hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout, đây là công đoạn quan trọng khi thiết kế mạch và cho nó thành sản phẩm. Mình xin up lên đây một tutorial hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout.
    Các bạn xem cho ý kiến nhé!
    Orcad 1 - Ve so do nguyen ly.pdf
    Orcad 2 - Ve mach in bang Layout .pdf
    Orcad 3 - Tao chan linh kien moi.pdf
    Orcad 4 - Tao linh kien moi trong capture.pdf
    * Phần 1,4 em mượn bài hướng dẫn của anh Falleaf
    Hiện nay các link đều đã die, mình không có sever nên bạn nào muốn có thể liện hệ với mình, mình sẽ chuyển qua mail trong thời gian ngắn nhất!!
    Hoặc có thể vào gmail (website www.gmail.com) mà lấy:
    User: www.dientuvietnam.net
    Pass: 1234567890a

F@ đã sửa lại và upload lên diễn đàn.
    Attached Files
    Last edited by natra2k2; 02-04-2007, 16:00.

Chào bác Natra!

File 2 và File 4 lỗi rồi bác à,load được nhưng không mở được. Bác có thể post lại được không ?
    Thanks bác nhiều !

Comment

Cho mình hỏi làm sao chỉnh được pad của linh kiện trong layout theo dạng hình 8 cạnh (octal) hay hình giọt nước nhỉ?
      !e

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
        Cho mình hỏi làm sao chỉnh được pad của linh kiện trong layout theo dạng hình 8 cạnh (octal) hay hình giọt nước nhỉ?
        trong orcad thì không được đâu! nghe nói thằng DXP làm được!

Comment

Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
          trong orcad thì không được đâu! nghe nói thằng DXP làm được!
          Em muốn dow orcad thì dow ở đâu ạ?trên diễn đàn mình có bác nào free không ạ?share được thì tốt quá!Em mới dow được phần hướng dẫn của bác natra2k2 đọc thấy hay quá! đúng là thứ mà em đang cần!

Comment

welcome tài liệu việt nam
            Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
            Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Hoặc:
              http://www.diendandientu.com/diendan...ad?thread=7694

Comment

Sao mình vẽ hàng jăm 10 lỗ cách nhau 2.54mm. Vẽ thì đúng rồi nhưng sao khi in ra thì nó cứ bị nhỏ đi nhỉ. Cả hình lỗ via đều nhỏ đi mặc dù mình đặt tỷ lệ in là 1:1
                The road ahead

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep Xem bài viết
                  Sao mình vẽ hàng jăm 10 lỗ cách nhau 2.54mm. Vẽ thì đúng rồi nhưng sao khi in ra thì nó cứ bị nhỏ đi nhỉ. Cả hình lỗ via đều nhỏ đi mặc dù mình đặt tỷ lệ in là 1:1
                  Bạn in trực tiếp trong orcard hay là in thành PDF rồi mới đi in.
                  Nếu bạn không in trực tiếp từ O thì không đúng kích thước đâu.mình in nhiều rồi nên biết.

Comment

Mình in bằng orCAD. CHọn đơn vị là metric rồi. Đo bằng công cụ dimension nó cũng hiện ra là 2.54 nhưng khi in thực tế toàn nhỏ hơn. Không hiểu là nó còn chỉnh thông số gì nữa ko nhỉ? Mình vào đặt lỗ chân linh kiện có chiều rộng là 1.5 (Pad width), chiều dài là 2.5 (pad hight) nhưng khi in vẫn cứ nhỏ hơn. CHỉ bẳng khoảng 1.2.
                    The road ahead

Comment

Các bạn ơi, làm cách nào cho 4 lỗ vis (để bắt board vào chasis) vào board trên Layout Plus?

Comment

Ấn nút Component tool. Rồi phải chuột vào màn hình chọn New. Hộp Add component hiện ra thì ấn nút Footprint...Trong ô libraries chọn LAYOUT. rồi dưới ô footprint chọn loại chân thích hợp. rồi nhét nó vào bo mạch. Rồi sau đó chỉ việc phải chuột vào hình đó mà copy nhân lên thành 4 phát.
                        The road ahead

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep Xem bài viết
                          Mình in bằng orCAD. CHọn đơn vị là metric rồi. Đo bằng công cụ dimension nó cũng hiện ra là 2.54 nhưng khi in thực tế toàn nhỏ hơn. Không hiểu là nó còn chỉnh thông số gì nữa ko nhỉ? Mình vào đặt lỗ chân linh kiện có chiều rộng là 1.5 (Pad width), chiều dài là 2.5 (pad hight) nhưng khi in vẫn cứ nhỏ hơn. CHỉ bẳng khoảng 1.2.
                          Bạn in bằng kiểu này à:
                          - Vào Options - Post process settings ...
                          - Click chuột phải vào lớp *.BOT
                          - Chọn menu Preview
                          - Xong chọn menu File - Print/Plot

Khi chọn máy in ảo để in ra PDF nên chú ý cái scale của nó, nên để 100% hoặc Actual size gì đấy, không nó sẽ bọ nhỏ đấy, còn có máy in rồi thì nó in y kích thước thôi!
                          Chúc thành công!

Comment

em gặp vấn đề với orcad 9

Em đã vẽ song sơ đồ trong capture CIS (orcad 9) nhưng khi mở chương trình layout thì chưa biết cách sử dụng.( orcad 9 khác 10.5 ) nhờ các bác chỉ giúp để em sớm hoàn thành dự án! Em mò mẫm lâu lắm!

Comment

Cuối cùng thì em cũng cài song bản Orcad 10.5! phải công nhận là 10.5 chạy sướng hơn 9.0 rất nhiều ( phần thư viện nhiều hơn hẳn ) cám ơn các bác!
                              Nhưng em gặp vấn đề như sau:
                              Sau khi vẽ với capture CIS và lưu lại rồi chạy layout hiện lên bảng AUTOCEO, ở mục Input MNL netlist file em không tìm thấy file em đã vẽ.Đúng ra là em không có file *.MNL là sao hả các bác??? Mong các bác giúp!

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X