Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp AVR làm có khó không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nạp AVR làm có khó không ?

Lấy ví dụ thực tế nhất là bài viết " Mạch nạp dành cho vi điều khiển AVR đây" có hơn 10000 lượt xem cũng đủ nói lên là các bạn mới làm quen đều vướng mắc ở khâu mạch nạp cho AVR.
    Chủ đề này sẽ đưa ra một cách tổng quát các dạng mạch nạp dành cho AVR, sau đó đi sâu vào cụ thể từng dạng một để các bạn có thể căn cứ vào khả năng tài chính và khả năng của mình -> mục tiêu là làm cho mình công cụ để học tập và làm việc.

Mạch nạp AVR giao tiếp với máy tính qua 3 dạng chuẩn :
    1. Chuẩn RS232 - Chuẩn Kinh điển ( đến nay STK500 vẫn dùng- Các mạch của nước ngoài thường đưa vào 2 con MAX232 để làm IN- OUT )

2. Chuẩn LPT Port ( Nạp qua cổng máy in ). Đây là trường phái Lancos hay tương thích STK200-300, nó hay được dùng do đặc điểm dễ làm và linh kiện dễ kiếm. Phần mềm dùng PonyProg hay CodeVision C cũng là lựa chọn của đa số.

3. Chuẩn USB được chia làm 2 kiểu :
    _ Kiểu 1 : dùng IC chuển đổi USB-> COM ảo : thực chất vẫn là COM với tốc đọ tối đa có thể là 115Kbps .
    _ Kiểu 2 : Dùng trực tiếp 1 vi điều khiển ( PIC, AVR.... ) để chuyển đổi dữ liệu theo chuẩn USB sang giao tiếp ISP ( In System Programmer ) . Đây là cách làm của cộng đồng mã nguồn mở. Phần mềm nạp hay dùng AVR Dude chạy tren Linux hay Command line trên Windows. ( Nhược điểm khó dùng, chạy hay gặp lỗi, tuy nhiên nếu bạn khá thành thạo thì cũng thấy hay hay vì nó chạy nhanh khủng khiếp ) . Nói về tốc độ thì nó tương đương chuẩn USB 1.1 - Chỉ nên dùng khi bạn thành thạo về AVR nếu bạn không muốn bỏ quá nhiều tiền mua IC.

USB thì nhanh thiệt nhưng mà protocol thì phức tạp quá còn chưa tính đến driver cho nó nữa ! hi hi tính chơi thử cũng thấy : với tốc độ USB 1.1 là 12Mbps, băng thông tối đa từ programmer xuống AVR là 4Mbps thì con mega128 sẽ nạp đầy bộ nhớ flash trong không hơn 10 giây( theo tính toán lý tưởng là 7 giây !). Hông bít có tính sai hông , các bác chỉ giáo !

Không bít việt nam ta có ai làm chưa, nếu có thì cũng chia sẽ cho anh em học hỏi với !

NVT2
    Tín đồ AVR giáo.

Comment

Bác Mod có tài liệu về mấy cái mạch này ko, post lên cho em với. Hoặc gửi vào mail: phamhoaiduong3e@gmail.com
      Thanks
      Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

Vấn đề giao tiếp USB sẽ được đề cập sau. Trứoc mắt sẽ đề cập từ dễ đến khó để newbie theo dõi cho tiện.
        Phần 1 : Mạch nạp qua cổng COM - RS232 . Phần 1A : mạch kinh điển và dễ làm nhất sử dụng transitor hay điôt.

Để hình dung và tiện tham khảo, tôi gửi lên 3 sơ đồ mạch nạp cổng COM chạy bằng điôt và đèn bán dẫn, nó rất đơn giản và dễ kiếm linh kiện. ( Dĩ nhiên là xài linh kiện tương đương )
        Phần mềm nạp thì dùng PonyProg, set giao tiếp Serial
        Ghi chú : mấy con transitor có thể dùng 2N2222 hoặc tương đương, Mấy con BAT có thể thay 1N4148 hay điốt Schottky tương tương trên thị trừơng .
        Riêng mạch SI_prog thì bỏ phần nguồn External, Nếu muốn dùng nguồn ngoài thì bỏ đừong cấp nguồn sau 3 con điốt 1N4148 và cấp 5V từ lấy nguồn nuôi từ giắc USB type A hay B cấp thẳng cho Vcc
        Attached Files
        Last edited by hoang_csa; 15-10-2006, 01:47.

Comment

PonyProg là một phần mềm có mã nguồn mở rất hay, ưu điểm của phần mềm này là tính ổn định, dễ sử dụng cho cả hai lọai giao tiếp COM232 và LPT.
          Đối với các bạn mới làm quen hay đã xài AVR rồi thì việc sử dụng nó như một công cụ tiện lợi ( quả thật là nó rất lợi hại - tại sao lại thế các bạn tự tìm hiểu nhé ). Bạn chỉ cần mất chút thời gian thì việc làm 1 mạch nạp AVR qua COM232 với cái adapter nạp ( cho các IC AVR thông dụng ) phục vụ việc học tập rất tốt. Với việc cải tiến nó đi một chút cho phù hợp điều kiện Việt nam như bài viết ở phần trên là bạn có thể vọc AVR với chi phí rất nhỏ.
          Kèm đây là thiết kế đầy đủ, có thể nhiều bạn đã biết nhưng không để ý đến tính đơn giản, dễ chế tạo.
          http://www.lancos.com/e2p/si-prog-v2_2.pdf

Mạch nạp AVR đơn giản nhất với 2 transitor, 3 zener 5V1 , 8 điện trở , 2 tụ hóa , 1 led báo nguồn, 1 Led báo nạp, cấp nguồn từ USB ( sửa đổi trên cơ sở mạch COM_RS232 của Lancos hỗ trợ đến cả ATmega128 ).
          Last edited by hoang_csa; 25-10-2006, 00:22.

Comment

Uh! tôi thấy làm mấy cái mạch nạp AVR mà chỉ dùng để nạp thôi thì thật đơn giản. Nhưng tôi nghĩ, tại sao không ai post cái sơ đồ nguyên lý của mạch reset bit Fuse của AVR, rất nhiều người dùng AVR đã làm chết AVR vì set bit fuse sai, có thể cứu lại được bằng dùng mạch reset bit fuse. Vậy tại sao cứ post lại mãi cái mạch đơn giản như trên nhỉ. Nếu ai có sơ đồ mạch reset bit fuse + phần mềm post lên diễn đàn này thì tôi tin sẽ có rất nhiều người thấy có ích, chứ không phải mấy cái sơ đồ ở trên, tìm trong diễn đàn này chỗ nào mà chả có. Tôi viết thế, vậy ai đã đọc thì cho ý kiến....
            |

Comment

chào bạn minoan, các bit fuse điều có thể reset lại từ mạch nạp. Bạn nêu cụ thể fuse nào không reset được cho mình biết. mình có cách khắc phục dùm bạn

Comment

uh` nếu có cách khắc phục được việc set fuse sai thì ok quá.
                anh em nào chỉ với.
                hôm trước mới cho lên đường một con ATMEGA8515 vì set fusse bit bằng thằng codevision.
                ah` set fuse bit bằng pony thì rất tốt không có sự cố gì cả
                Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
                ------------------------------------------
                Trần Hoàng Giang
                11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Cho em hỏi chút, em thấy mấy thằng mạch nạp ISP cho AVR thường hay hỗ trợ chú AT89SXXXX, bác nào dùng cái này nạp được cho AT89S8253 chưa thì giúp em phát!

Comment

Nạp AT89S8253

Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
                    Cho em hỏi chút, em thấy mấy thằng mạch nạp ISP cho AVR thường hay hỗ trợ chú AT89SXXXX, bác nào dùng cái này nạp được cho AT89S8253 chưa thì giúp em phát!
                    Dùng phần mềm này dc không, nạp ráo hết!
                    Attached Files
                    !e

Comment

có bác nào biết tiệm bán con ATMEGAL ko chi mình với. mình mua 5 con ở tiệm tương lai trên đường 3/2 giao với Ngô Quyền vậy mà chỉ truyền nhận được có một con còn lại là chết ráo hết. Nhẵn túi luôn rồi

Comment

tiệm đó tuy hơi đắt nhưng IC xịn lắm sao chết dc. mà mua atmega là con nào vậy? cứ thử chạy 1 vòng trong chợ nhật tảo lấy gì không có!
                        !e

Comment

Nguyên văn bởi tuitui Xem bài viết
                          có bác nào biết tiệm bán con ATMEGAL ko chi mình với. mình mua 5 con ở tiệm tương lai trên đường 3/2 giao với Ngô Quyền vậy mà chỉ truyền nhận được có một con còn lại là chết ráo hết. Nhẵn túi luôn rồi
                          Làm gì mà khiếp vậy, AVR khó chết lắm, kiểm tra kỹ lại đi bác, ATmega mới mua về chạy với bộ dao động 1 MHz onchip , truyền nhận RS232 mà hông đúng tốc độ là thua !

Cứ báo tình hình mấy em ATmega ấy lên, biết đâu anh em trên diễn đàn chỉ cách giúp bạn !

NVT2
                          Tín đồ AVR giáo.

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
                            Dùng phần mềm này dc không, nạp ráo hết!
                            mạch nó như thế nào nhỉ, mình làm y như trang của nó mà vẫn chả chịu chạy, bó tay!

Comment

sao em thấy các bác khó khăn thế nhỉ.
                              em dùng mạch nạp qua cổng LPT của thằng lycos nó cho bằng codevision hoặc pony đều tốt cả có thấy gì đâu.
                              chíp vừa xuất xưởng thì chắc chắn là nó mặc định chạy thạch anh trong với tầng số 1MHZ nhưng nếu ở chổ nào bán nó rảnh thì nó set lại mấy cái fuse bit cho bác vì fuse bit tự mình là rất dễ tiu nếu như bạn chưa thành thục.
                              tui bị chết một chú hôm trước nên biết.
                              tốt nhất là dùng thàng pony là ổn nó set fuse bit cũng ổn lắm.
                              Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
                              ------------------------------------------
                              Trần Hoàng Giang
                              11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang_csa Tìm hiểu thêm về hoang_csa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...