Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lại rắc rối với Fuse bit mong các bạn để ý dùm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lại rắc rối với Fuse bit mong các bạn để ý dùm

Tôi đặt Set Fuse bit cho ATmega8515L chạy thạch anh ngoài, Theo Ponyprog2000 thì tớ đặt tất cả trắng hết ( không tích vào ô nào cả ). Nhưng không được ( tớ quên không mang theo USB nên không Post lên được thông cảm ). Bạn nào đã đặt Fuse bit cho ATmega8515L hoạt động với thạch anh ngoài chỉ cho tớ với.

Trắng hết nhưng chỉ ở các bit CKSEL0..3 thôi nhé.
    Nếu bạn bỏ tích các bit trên thì nó sẽ chạy với thạch anh ngoài. Vậy thử xem lại thạch anh xem

Comment

Đốt có 1 chip k ăn thua j đâu bạn ơi! Mình đã làm nhầm vài ba con thế rồi. Bạn k nên lo lắng như vậy.

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

tui cũng vừa đốt một chú rồi.
        tui dùng codevision .
        đầu tiên tui đọc các fuse bit từ VDDK về sau đó copy sang phần cài đặt fuse bit rồi bỏ tick tại các bit CKSEL0..3 rồi programer fuse bit thế là tiêu.
        cuối cùng là làm sao.
        Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
        ------------------------------------------
        Trần Hoàng Giang
        11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Dùng CodeVision để set fuse là sai lầm, 99 % số lần set fuse chip đều chết(kinh nghiệm xương máu đó) !
          Nghe đồn PonyProg chạy tốt các bác thử xem,em chưa xài ponyprog ! Chỉ thấy mạch nạp ISP chạy với AVRstudio set fuse là an tâm nhất,vừa nhanh lại vừa dể dùng !

NVT2
          Tín đồ AVR giáo.

Comment

Set bit như bạn irf540 là đúng rồi. Ko chạy thì bạn thử xem lại thạch anh có tốt ko thôi. Còn ko thì cũng chịu ^_^
            Tớ dùng PonyProg chưa thấy toi em chip nào. CodeVision thì chưa dùng mà có đôi lần dùng AVRstudio thì thấy cũng tốt
            chunhanhoabattu :rose:

Comment

Nguyên văn bởi RedRose Xem bài viết
              Set bit như bạn irf540 là đúng rồi. Ko chạy thì bạn thử xem lại thạch anh có tốt ko thôi. Còn ko thì cũng chịu ^_^
              Tớ dùng PonyProg chưa thấy toi em chip nào. CodeVision thì chưa dùng mà có đôi lần dùng AVRstudio thì thấy cũng tốt
              Bác RedRose quả thật may mắn. Tôi dùng Pony thì cũng toi vài chú rồi. Mặc dù có lần chả setfuse cũng tỏi. Nạp thì lúc được lúc k. Gọi là toi thôi chứ về sau reset được hết. Từ hồi chuyển sang CodeVision thì chưa chết chú nào (set fuse thoải mái-chú ý datasheet). Thậm chí nối dài 2 cáp máy in vẫn chạy phe phé. Từ đó đâm ra sợ Pony, lâu lắm rồi k thử lại nữa.

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

Các cậu ạ, cuối cùng thì Bác nào đã set fuse bit của Atmega8,Atmega16,Atmega8515,ATmega8535,Atmega162,A Tmega128 rồi thì post cái hình ảnh Set fuse bit trong cái Ponyprog lên cho anh em ghi nhớ với. Các bác làm được rồi thì hướng dẫn người khác với. Hình như Bác RedRose có phần làm cái này nhiều hơn cả, đề nghị "một người vì mọi người" mong bác Post lên cho anh em AVR tích lũy kinh nghiệm.

Comment

hôm trước minh chuyển qua ponyprog và là rất tốt. các chú mà trước đây em tưởng chết bây giờ cho chay lai đều còn sống hết. làm giống bạn irf 540 và xem lại thạch anh

Comment

Chắc ăn thì cứ dao động RC bên trong mà sài. Bảo hiểm "An sinh dài lâu" cho ATmega luôn.
                    !e

Comment

các bác ơi! em thấy vấn đề fusebit này quả thật khó khăn. Bác nào biết thì xin chỉ rõ ràng cho các anh em cùng biết với ạ, ai cũng nói là mình làm được, trong khi đó thì thần dân "AVR" có nhiều cái chết oan ức! kính mong các bác trả thù giùm! Xin chân thành cám ơn! hẹn ngày " nạp thành công" quyết thắng.

Comment

Tôi thấy nếu dùng mạch dao động ngoài thì làm theo cách của bác Redrose rất ổn. Còn nếu dùng dao động onchip thì cứ tùy theo tần số rồi tra trong datasheet mà setfuse là OK.

Comment

các bạn có thể cho mình xem cái mạch động cơ bước ko mình đang rất cần nó. vì mình làm đồ án các bạn nào có mạch in thì càng tốt...mình cám ơn các bạn rất nhiều........

Comment

Bạn đọc kỹ datasheet trước khi set fuse, nếu lỡ set sai thì xem thử mình set dùng dao động gì, sau đó lắp mạch dao động theo như đã set, khi chip da chạy thì có set lại được.
                            Co cong mai sat co ngay nen kim !

Comment

Nguyên văn bởi thangcftd Xem bài viết
                              các bác ơi! em thấy vấn đề fusebit này quả thật khó khăn. Bác nào biết thì xin chỉ rõ ràng cho các anh em cùng biết với ạ, ai cũng nói là mình làm được, trong khi đó thì thần dân "AVR" có nhiều cái chết oan ức! kính mong các bác trả thù giùm! Xin chân thành cám ơn! hẹn ngày " nạp thành công" quyết thắng.
                              Lập trình fuse bits thì phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng:
                              CKOPT: Oscillator option (mặc định là 1, chưa lập trình)
                              CKSEL3: mặc định 0 đã lập trình
                              CKSEL2: mặc định 0 đã lập trình
                              CKSEL1: mặc định 0 đã lập trình
                              CKSEL0: mặc định 1 chưa lập trình
                              Như vậy, mặc định CKSEL3..0 là 0001 ứng với dao động nội RC 1MHz
                              Dùng dao động ngoài (thạch anh) thì phải cấu hình CKSEL 3..0 là từ 1010 đến 1111 kết hợp với CKOPT như sau:
                              CKOPT------CKSEL3..1-----Thạch anh---------Tụ đi kèm
                              1 (mặc định)---110----------- 0.9-3.0 MHz-------12-22 pF
                              1 (mặc định)---111----------- 3.0 – 8.0 MHz------12-22 pF
                              0 (lập trình)----101,110,111---1.0 – 16.0 MHz-----12-22 pF

Ví dụ xài thạch anh 4MHz, như vậy phải CKOPT=1 (để nguyên), CKSEL3=1, CKSEL2=1, CKSEL1=1

Như vậy là rõ rồi phải không mấy bác

Còn cái CKSEL0 kết hợp với SUT1, SUT0 cho cái start-up time
                              Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                              Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Về tác giả

Collapse

hocAVR Tìm hiểu thêm về hocAVR

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X