Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ mạch giao tiếp PT100 4 dây với nguồn dòng cung cấp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sơ đồ mạch giao tiếp PT100 4 dây với nguồn dòng cung cấp

Cách tạo nguồn dòng khoảng 1mA cho cảm biến PT100 4 đầu dây

Theo như LM334 datasheet của National Semiconductor,nguồn dòng ta cần thiết lập là I_set = I1 + I2 + I_bias

Với: I1=VR/R1 và I2=(VR+Vd)/R2 I_bias ta tính theo phần trăm so với I_set

Cụ thể là n= I_set/I_bias , n=14 nếu tạo I_set trong khoảng 1mA->5 mA
    n=18 nếu tạo I_set trong khoảng 2uA->1mA (theo datasheet,ta lấy giá trị đặc trưng)
    Theo như biểu đồ VR phụ thuộc vào nhiệt độ

Trong datasheet người ta lấy nhiệt độ môi trường 25 độ C thì VR=64mV
    Nhiệt độ môi trường ta lấy khoảng 30 độ C => VR=65 mV
    Theo như cách tính trong datasheet,khi nhiệt độ môi trường 25 độ C thì VR=64mV và nếu tình luôn ảnh hưởng của dòng I-bias thì áp thực sự là VR=64mV + [1/(n-1)]*64mV=67,7mV (n=18)
    Nếu tính với 30 độ C thì VR=65mV + [1/(n-1)]*65mV=70mV (n=14)
    Cũng theo datasheet thì có thể tính được tỉ số của =10 ứng với nhiệt độ môi trường 25 hoặc 30 độ C
    Nếu áp rơi trên diode Vd là 0,65V thì I_set=I1+I2+I_bias
    =VR/R1+(VR+Vd)/R2 +I_bias
    I_set=70mV/R1+(70mV+0.65V)/(10R1)=0,142V/R1

Nếu ta chọn R1=133Ohm và R2=10R1=1,33kOhm thì:
    I_set=0.142V/133 =1,067mA sai số là 6,7%
    Bây giờ ta nối 2 dây còn lại với tầng khuếch đại để được áp ra tương thích với chân AD của vi điều khiển PIC chẳng hạn,khoảng 0-5V
    Theo như anh sensormen nói,thì ta phải cách ly nguồn dòng và tầng khuếch đại,nên ta chọn mạch khuếch đại đảo có hệ số khuếch đại là 1 để đệm và cách ly
    Theo ứng dụng PT100 của em,em cần đo tầm nhiệt độ từ 0 độ C đến 200 độ C
    Rt của PT100 ở 0 độ C là 100 Ohm
    Ở 200 độ C là 175,84 Ohm
    => độ biến thiên điện trở là R=175,84-100=75,84 Ω
    => Áp rơi trên Rt là URt= R*I_set=75,84*1,067mA=80,92mV
    Vậy cần qua mạch khuếch đại để có áp ra là trong khoảng 0 đến 5V
    Độ lợi mạch khuếch đại vi sai là A= do Vout= (V1-V2)
    =>A= = =61,78 lấy A=60
    Nên ta chọn R5=1,5kohm và R2=90kOhm
    Hình vẽ mạch giao tiếp cho PT100 4 đầu và LM334 datasheet em gởi kèm,mong các anh xem em mắc đầu đây của PT100 có đúng không và có chỗ nào sai ,cần chỉnh sửa cho tố hơn hay không
    Nhân tiện cho em hỏi luôn chân AD của PIC16F877A điện áp nó vào khoảng bao nhiêu?
    Ta thường dùng OP07 và cung cấp nguồn cho nó là +-5V phải không?
    Cấp nguốn cho mạch tạo nguồn dòng và nối dây PT100 với nguồn dòng và tầng khuếch đại như thế có đúng chưa?
    Mong anh sensormen và ATYLA và các bác góp ý cho em
    Mạch Orcad
    Last edited by sonIC; 27-10-2006, 18:30.

Bạn cố gắng sử dụng công cụ Latex để viết bài, một là sau này hầu hết các trang web và diễn đàn đều sẽ hỗ trợ Latex để viết công thức toán, và hầu hết sau này mọi người sẽ dần quen với Latex; hai là, các công thức được viết bằng Latex sẽ hiển thị thành hình ảnh, rõ ràng và chính xác hơn rất nhiều lần so với viết kiểu lập trình.

Nói chung, cố gắng một chút, vì mọi người, và vì mình.

Chúc vui
    Falleaf
    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

EM gởi kèm datasheet LM334 mà browse mãi chẳng được,toàn bị lỗi,mong các anh xem lai
      Em xin tiếp thu ý kiến của anh Falleaf
      Vì em ở trọ,lại chưa có điều kiện nối mạng,nên mỗi lần muốn viết bài dài thì phải viết ở nhà,rồi ra ngoài dịch vụ paste ,nhưng lại chưa biết cách dùng Latex,nên viết hơi khó nhìn
      Mong các anh thông cảm
      lần sau em sẽ cố gắng vậy
      Last edited by sonIC; 26-10-2006, 21:35.

Comment

Cái mạch vừa rùi hình như em mắc sai cái PT100
        Bây giờ em sửa lại,mong các bác xem giúp có đúng chưa?
        Mạch đây:

Em chưa có kinh nghiệm làm mạch,có gì thông cảm cho em nhá

Comment

QT góp ý một chút nhé:
          1/. Tầng đệm có cần không? vì nó chẳng có chức năng cách ly gì cả.
          2/. Nếu nhất thiết phải có tầng đệm, sao bạn không ráp mạch không đảo (follower) để không bị ảnh hưởng đến mạch đo? Tầng khuếch đại đảo dùng R4 = 1kOhm chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến sai số đo. Trong trường hợp bạn muốn giữ nguyên mạch khuếch đại đảo, nên dùng R 4 bằng 100 kOhm trở lên.
          3/. Điện áp đầu ra như thế không phải từ 0 đến 5V, mà cao hơn nhiều, vì bạn chưa bù 0 độ. Bạn thử tính xem nếu nhiệt độ = 0 độ, điện áp trên PT100 sẽ là 106.7 mV, khuếch đại lên 60 lần sẽ bằng hơn 6V Trong khi bạn dùng nguồn +- 5V??

Comment

Ok,em cảm ơn bác rất nhiều!
            Thực ra,em mới chỉ thiết kế trên lý thuyết vàcũng chưa rành lắm về thực tế
            em sẽ hiệu chỉnh lại!!!!!

Comment

Em đã thi công mạch gia công cho PT100
              Theo em thấy,nếu cảm biến PT100 là loại xịn thì đúng là sai số rất nhỏ và độ ổn định rất tốt hơn nhiều so với cặp nhiệt điện,mặc dù tầm đo của nó nhỏ hơn
              Em dùng OP07 để khuếch đại cho mạch,mức ofset của con này cũng khá nhỏ
              Con PT100 em dùng là loại 4 đầu dây
              Các bác cứ hình dung 4 đầu dây giống như con điện trở 4 đầu,nghĩa là khi mình cấp một nguồn dòng cứ cho là lý tưởng luôn là 1mA thì sẽ luôn sinh ra ở
              0 độ C là 100x1mA=0,1V
              Các bác dùng con LM334 để thiết kế nguồn dòng 1mA rất tốt,theo như em đo được khoảng 0,98mA
              Chú ý là điện trở ngay đầu vào của 2 dây lấy áp ra,các bác cho nó lớ vào,khoảng 100K để không có dòng qua 2 dây này mà toàn bộ dòng chỉ qua điện trở nội của PT100,nhằm tạo ra nguồn dòng ổn định(vì nếu nguồn dòng không ổn định sẽ sai số rất nhiều)
              Con OP07 chỗ có biến trở để dịch mức 0 độ C ứng 0V,250 độ C ứng 5V(theo thiết kế của em)
              Em viết vài dòng này,hy vọng cho các bác nào làm về vấn đề này không mất thời gian để tìm hiểu,mặc dù nó không khó lắm.
              Cái dòng nuôi con PT100 dổ vào rùi đổ hết xuống dất như hình vẽ
              Hình đây:

Comment

Mạch của anh thiết kế dư đến 3 con OP07:

2 con kđ đảo đầu vào của RTD: dư.
                Anh chỉ khuếch đại đảo, mà chẳng cần quan tâm đến tổng trở. Đầu vào mạch khuếch đại đảo = 100KOhm. Hệ số khuếch đại = 1. Trong khi đó mạch khuếch đại vi sai cũng có đầu vào 100 KOhm, hệ số khuếch đại cũng =1. Sao không nối thẳng với RTD mạch vi sai? Nếu muốn đảo cực tính, thì chỉ cần tráo đổi 2 đầu 1 và 4 của RTD.

Con khuếch đại ra ráp vi sai không cần thiết. Chỉ cần 1 mạch cộng là xong. như vậy có thể bỏ con lặp điện thế U1.

Tặng anh mạch điện này. Bảo đảm có cùng tính năng, thông số với mạch điện của anh, nhưng lọc bớt cho gọn lại:

Last edited by cô nhóc; 14-12-2006, 15:23.
                Nhóc thích nghịch điện,
                Nhóc thích xì păm,
                Nhóc thích trêu mấy anh.
                Hi hi.

Comment

Thế sao cô Nhóc không thiết kế tầng đầu khuếch đại 10 lần, rồi tầng sau 5 lần thôi?
                  Thay con 100K hồi tiếp và con 100K nối masse ở tầng 1 = 2 con 1MOhm, thay con 1K liên kết = 2 con 10 K.

Hoặc là tầng đầu khuếch đại 5 lần, tầng sau 10 lần?
                  2 con đầu thay bằng 470K, con sau bằng 4.7K.

Như vậy nó đỡ chênh lệch nhau quá ở mạch cộng. Sơ đồ cũ cho 1K úynh lộn với 56K, thấy tội nghiệp nó quá.

Comment

Nhóc đâu có thiết kế. Nhóc chỉ cải biên lại mạch của anh SonIC thôi. Chỉ tháo bỏ các chi tiết làm tốn kém. Ngoài ra tôn trọng hoàn toàn quan điểm thiết kế của anh í.
                    Nhóc thích nghịch điện,
                    Nhóc thích xì păm,
                    Nhóc thích trêu mấy anh.
                    Hi hi.

Comment

đang cần mạch điều khiển pt100. ae giúp với

Comment

ai có file mềm thì cho mình xin với

Comment

sao em không xem được hình ảnh anh sơn IC đăng ạ

Comment

các anh chị cho em hỏi sao em không xem được ảnh a son IC đăng ạ

Comment

anh cho em hỏi sao em không xem được ảnh của anh đăng ạ?
                              nếu anh có thể thì anh gửi vào mail của em hộ em nhé, em cảm ơn anh
                              mail: quachvantai180893@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

sonIC Tìm hiểu thêm về sonIC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X