Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chế tạo máy oscilloscope

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chế tạo máy oscilloscope

mình có một cái màn hình của tivi bỏ túi casio,mình muốn dùng nó để tạo ra một chiếc oscillo,các bạn nào có kinh nghiệm xin mách bảo nha

Chỉ có mỗi một cái màn hình mà định phát triển nó thành Oscillo liệu có tham vọng quá lớn không?

Đây là địa chỉ download phần mềm Oscillo trên máy tính sử dụng Soundcard hay tuyệt http://www.zeitnitz.de/Christian/Scope/Scope_en.html

Chúc vui.
    Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Mình có cái máy tính, muốn mua card oscilloscope 2-4ch và phần mềm thì mua ở đâu? Mong các bác chỉ giúp.
      Thanks

Comment

Làm được chứ sao !!
        Chỉ có điều cần phải giữ được quyết tâm cho đến khi nó hoàn thiện
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Ocilo lắp sound card dễ chết card lắm . mình có sơ đồ khác lam osilo qua cổng com . Phần mêm có sẵn ,
          Đợi mấy hôm nữa tim dc up lên cho anh em

Comment

thế thì nhanh lên nào bạn ơi.
            Mình muốn có 1 cái OSC lắm mà chưa có mua nồi nì.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
            Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Nếu kiếm được 1 trong những cái này thì làm một cái Osciloscope dễ hơn
              Attached Files

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

OSC PC mình đã làm được 90% rồi,dùng dsPIC tần số đo cở 100khz cho 1 tia, nếu dùng 2 tia chỉ được 50Khz.Đang bị trở ngại ở bộ chia áp đầu vào.

Comment

em có con dsPIC, có máy tính, chỉ thiếu cái insamp high freq đầu vào thôi. Bác nào biết có con nào làm đầu vào mua được ở HN xin chỉ giáo. Làm cái osc soundcard nếu sơ xảy còn đắt hơn mua osc thật, các bạn cố gắng làm bằng con 18F4550 ấy, cũng được 300Ksps, dùng để đo những cái gì <100KHz đều tốt. Nhưng khó nhất là phần cách ly GND. Làm thế nào để cách ly được, lại xin các bác chỉ giáo.
                  ! ! you can win if you want ! !

Comment

Đề tài này rất hay và thiết thực với SV vì nó tụ họp rất nhiều kiến thức tổng hợp giúp SV có thể thực hành tạo ra những sản phẩm thực tế thông qua những kiến thức mình nắm bắt được. Ngày trước đồ án tốt nghiệp của mình cũng làm về thiết bị này. Đề tài của mình là thiết kế chế tạo máy hiện sóng trên màn hình PC. Mình không dùng dsPIC như các bạn mà dùng chuẩn 8051 có hỗ trợ giao tiếp USB để làm (vì mình làm qua cổng USB). Mình làm với một thằng bạn tương đối giỏi về phần mềm và thực tế bọn mình thấy để có thể khôi phục dạng tín hiệu tương đối chuẩn trên màn hình (kể cả nhiễu) thì ít nhất tần số lấy mẫu phải lớn hơn 10 lần tần số tín hiệu. . Và thực tế tần số lấy mẫu của mình là 500K thì chỉ đo được xung tần số đến khoảng 50KHz là còn chấp nhận được mà thôi! Điều này cũng lên quan đến chíp ADC (tốc độ cao) nữa.
                    Hơn nữa, để làm cái này, đầu vào là rất quan trọng. Ngày đó mình bị thầy hướng dẫn nói suốt về nó, trở kháng đầu vào lớn (cái này không khó) và dải tần chấp nhận tín hiệu cao. Mình đã dùng AD817 của Analog Device nhưng dải tần đầu vào không lên được đáng bao nhiêu. Cũng có thể do mình kém về anlog! Vậy nhân tiện nếu bạn nào có cách làm cho đầu vào chấp nhận được dải tần 0 - 60MHz mà tín hiệu vẫn trung thực thì úp lên cho anh em học hỏi nhé!
                    Hà Nội của ta
                    Thủ đô yêu dấu
                    Một thời đạn bom, một thời hòa bình...:cafe:

Comment

Nguyên văn bởi eviet Xem bài viết
                      Đề tài này rất hay và thiết thực với SV vì nó tụ họp rất nhiều kiến thức tổng hợp giúp SV có thể thực hành tạo ra những sản phẩm thực tế thông qua những kiến thức mình nắm bắt được. Ngày trước đồ án tốt nghiệp của mình cũng làm về thiết bị này. Đề tài của mình là thiết kế chế tạo máy hiện sóng trên màn hình PC. Mình không dùng dsPIC như các bạn mà dùng chuẩn 8051 có hỗ trợ giao tiếp USB để làm (vì mình làm qua cổng USB). Mình làm với một thằng bạn tương đối giỏi về phần mềm và thực tế bọn mình thấy để có thể khôi phục dạng tín hiệu tương đối chuẩn trên màn hình (kể cả nhiễu) thì ít nhất tần số lấy mẫu phải lớn hơn 10 lần tần số tín hiệu. . Và thực tế tần số lấy mẫu của mình là 500K thì chỉ đo được xung tần số đến khoảng 50KHz là còn chấp nhận được mà thôi! Điều này cũng lên quan đến chíp ADC (tốc độ cao) nữa.
                      Hơn nữa, để làm cái này, đầu vào là rất quan trọng. Ngày đó mình bị thầy hướng dẫn nói suốt về nó, trở kháng đầu vào lớn (cái này không khó) và dải tần chấp nhận tín hiệu cao. Mình đã dùng AD817 của Analog Device nhưng dải tần đầu vào không lên được đáng bao nhiêu. Cũng có thể do mình kém về anlog! Vậy nhân tiện nếu bạn nào có cách làm cho đầu vào chấp nhận được dải tần 0 - 60MHz mà tín hiệu vẫn trung thực thì úp lên cho anh em học hỏi nhé!
                      hình như bảo vệ tốt nghiệp K46 BKHN có 1 nhóm làm đề tài này thì phải
                      SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

hic. cai osc PC dùng sound card hình như kô đo được DC thì phải. Có đúng thế kô nhỉ. Mình dùng cái scope_121_en thấy cũng tốt phết. Có cả FFT và phát xung. Nhưng kô thấy nói gì về đo DC cả.
                        ! ! you can win if you want ! !

Comment

http://kitehost.com/dientuvienthong/1769/ |http://kitehost.com/dientuvienthong/1758/
                          Last edited by hangbong; 17-11-2006, 22:41.

Comment

bạn nào có cách làm cho đầu vào chấp nhận được dải tần 0 - 60MHz mà tín hiệu vẫn trung thực thì úp lên cho anh em học hỏi nhé!

Có cái này chỉ 50Mhz thôi với 8 thang đo
                            Attached Files

Comment

Quế Dương dạy Đình vân RF để thiết kế mạch àh?

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhsnooker Tìm hiểu thêm về vinhsnooker

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X