Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Fuse bit cho ATmega16

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Fuse bit cho ATmega16

Chào các bác, các bác giúp em chút, em đang dùng con ATmega16 - thạch anh ngoài 16MHz. Em chọn sai fuse bit nên bị khóa mất 4 con rùi, bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em là chọn bit náo để chạy dúng với tốc độ 16MHz với. Em còn đúng 1 con duy nhất các bác ơi

Khà khà 4 con mất gần 200K rồi, kiếm một cái mạch nạp ra hồn đi bác ơi !

Set các fuse CKSEL3..0 là 1111 hoặc 1010 chọn crytal ngoài !

Mua một cái mạch nạp chạy với AVR Studio set fuse vừa dễ vừa không sợ bị chết chip, có cái mạch nạp mà cũng keo thì mất tiền nhiều hơn nữa !

NVT2
    Tín đồ AVR giáo.

Comment

4 con bị khoá có thể sẽ ko nạp lại được ở mode ISP, nhưng với mode Parallel bạn có thể hoàn toàn reset lại fuse bit.

TMe có bán mạch nạp AVR-STK500 chạy trong AVR Studio rất độc đáo có thể cứu mọi con AVR bị trường hợp giống như bạn bằng cách nạp theo mode song song.

Có mạch nạp này trong tay, bất kỳ người nào dùng AVR cũng ko còn lo lắng sai fuses nữa, tha hồ mà vọc, vọc càng nhiều hiểu càng nhiều càng mau tiến bộ.

chi tiết: http://www.tme.com.vn/avrSTK500.htm hy vọng có ích cho mọi người

.

Comment

Nếu bạn ở HCM thì có thể liên lạc với mình , mình sẽ setfuse lại cho bạn miễn phí . Còn nếu bạn muốn mua mạch thì mình hiện cũng có phiên bản Little Programmer Silver dùng để nạp AVR & ATmega model // không những nạp được cho họ AVR & Atmega mà còn có thể nạp cho AT89 ( 40 pinsvà 20 pins ) và còn có khả năng nạp họ Philips P89C5xBBx nữa mà hiện giờ chỉ có mạch nạp của mình nạp được !
        Mạch nạp Little Programmer
        MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Nguyên văn bởi 1504 Xem bài viết
          Có mạch nạp này trong tay, bất kỳ người nào dùng AVR cũng ko còn lo lắng sai fuses nữa, tha hồ mà vọc, vọc càng nhiều hiểu càng nhiều càng mau tiến bộ.
          .
          Khà khà có cái STK500 của bác TME rồi bảo đảm không bao giờ set fuse sai đâu mà cần tới mode nạp song song để reset fuse

Nếu chịu đầu tư một tí ngay từ đầu thì đâu đến nỗi dỡ khóc dỡ cười thế !

NVT2
          Tín đồ AVR giáo.

Comment

Các bác chỉ muốn bán mạch nạp thôi! Khổ! Cái vấn đề ở đây nó ko nằm ở việc đường SPI bị disable.

Những người mới làm thường ko đọc kĩ và ko để ý đến cách set fuse bit. Dẫn đến nhầm lẫn ở đây---> chíp đơ đơ

Chẳng hạn nếu tôi setfuse CKSEL0..3 = 0000 đối với ATMEGA16 thì chuyện gì sẽ xảy ra?

Đơn giản là nó sẽ chạy với xung clock cấp từ bên ngoài. Lúc này SPI ko bị disable nhưng chíp ko thể chạy, vì ko có clock. Gặp trường hợp này bạn giải quyết như thế nào???

Rất đơn giản Đầu tiên hãy tháo thạch anh và tụ ra nếu bạn đã lỡ hàn nó lên mạch. Tìm một cái mạch 89C51 còn chạy , nối dây từ chân ALE tới chân XTAL2 của ATMEGA16, chân XTAL1 ko nối đi đâu cả. Nhớ nối chung đất 2 mạch. Cấp nguồn cho cả hai mạch. ATMEGA sẽ chạy và bạn muốn set lại fuse bit như thế nào là chuyện của bạn!

Còn nhiều trường hợp khác, lỡ set CKSEL thành sử dụng dao động RC ngoài thì sao, thì mắc RC vào cho nó chạy rồi set lại!
            PNLab
            Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
            Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
            Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
            more...www.pnlabvn.com

Comment

Vấn đề em hỏi các bác ở đây là để config cho ATmega16 chạy với tốc độ 16MHz thì chọn fuse bít gồm những bít nào, còn STK500 thì em có rùi, vừa mua bác ah

Comment

Sphinx, nói hay quá. Chắc chắn bác đã làm nhiều về ATmega16 rồi, mong bác post cái Setfuse chạy thạch anh ngoài của ATmega16 cho mọi người biết luôn. đỡ mất công nghịch dại

Comment

Thôi chết thì cứ qua chổ anh anh bán mega16 giá rẻ cho

Comment

Thế này thôi nè
                    Attached Files
                    chunhanhoabattu :rose:

Comment

Nguyên văn bởi mainboard Xem bài viết
                      Sphinx, nói hay quá. Chắc chắn bác đã làm nhiều về ATmega16 rồi, mong bác post cái Setfuse chạy thạch anh ngoài của ATmega16 cho mọi người biết luôn. đỡ mất công nghịch dại
                      Khà khà thế này nè bác !
                      Attached Files
                      Tín đồ AVR giáo.

Comment

co bac nao biet cho nao ban ATMEGA16 ko? khong phai con ATMEGA16L dau nha, ma la ATMEGA16;
                        co su khac biet o hai con nay ve toc do
                        con ATMEGA16 co toc do 16mh
                        con ATMEGA16L co toc do 8mh
                        EM CAN CON ATMEGA16
                        bac nao biet cho ban chi gum em voi cam on cac bac truoc
                        em tim nhieu cho nhung khong co

Comment

Ngày trước bác CUONG QUAY có thì phải! Nhưng giờ thấy hết hàng! Bạn hỏi lại bác ấy xem.
                          http://www.ic-vn.com/modules.php?nam...product&cid=18
                          PNLab
                          Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                          Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                          Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                          more...www.pnlabvn.com

Comment

Tôi dùng atmega16, thạch anh 8MHz. dùng ponyprog để setfuse. Tôi đã thử chọn các bit CKSEL0..3: 1111 thế là nó die luôn. Có phải do tôi setfuse sai ko? Bác sphinx có thể nói rõ hơn về cách cứu setfuse sai ko?
                            Cảm ơn bác đã giúp đỡ

Comment

Còn nếu bạn muốn mua thiết bị set fuse thì Little Programmer của mình có thể giúp bạn thiết lập lại fuse cho phần lớn dòng Atmega và AVR thông dụng ( và tất nhiên có cả con Atmega16 ) . giá 170k phiên bản chuẩn . có thể xem hàng tại sạp 10N chợ Nhật tảo .
                              Mạch nạp Little Programmer
                              MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Về tác giả

Collapse

Tmoon Tìm hiểu thêm về Tmoon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X