Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tôi khuyên bạn nên vào cái trang tôi gửi đó mà ngâm cứu 1 chút về sạc accu chì.
    Chỉ cho ắc quy chì thôi hả bạn? Mình chưa vào đc link của bạn, load mãi mà chẳng đc
    Good luck & Have fun ^^

Comment

• minh cug muon mot kai mach nhu vay neu bn nao co mail cho minh voi tailieu_09@yahoo.com.vn thanks nhiu!!

Comment

• sac accu

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
        Bạn ở đâu ? nếu là Sài Gòn + Hà Nội + Đà Nẵng + Huế + Bắc Ninh + Hưng Yên và một vài nơi khác thì Lan Hương có thể giới thiệu ngay người làm hộ bạn.

Có thể mail về Lan Hương : chimen_nho03@yahoo.com (chim én chứ không phải chí mén đâu đó).

Chúc bạn vui vẻ và may mắn.

Lan Hương.
        ban oi!minh dang dung accu loai 12v-20N va 12v-85N,minh hay sac accu de dung cho ups va thap sang moi khi mat dien.nhung luc sac khong biet luc nao la no ca,ban co the help minh mach bao' no(day`)duoc khong?hien thi bang led hoc gi cung duoc.thanks alot!

Comment

• Tôi gà mờ về điện tử nhưng cũng thích làm một mạch nạp ắc qui tự động. Trong sơ đồ máy nạp Accu dòng 20A của Lan Hương có cái linh kiện CV 225, tôi không rõ về linh kiện này. Mong các bác giải thích giùm .
          Xin cãm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
            Bây giờ mà còn có người vẫn còn tin vào mấy cái khảo cứu vớ vẩn của thành viên LH à.

Với những accu nhỏ thế này dòng sạc nên được đặt trong khoảng 10% - 30% dung lượng (http://www.batteryuniversity.com/partone-13.htm: The charge current for small lead-acid batteries should be set between 10% and 30% of the rated capacity - 30% of a 2Ah battery would be 600mA). Cứ sạc bình thường chả cần phải sạc xung hay ngắt quãng gì cả. Bác muốn ngon thì làm bộ sạc 3 giai đoạn thì khỏi lăn tăn. Ban đầu sạc ổn dòng ở 500mA, đến khi đạt ngưỡng 14.4V, thì chuyển sang sạc bằng áp. Ghim áp ở 14.4V cho đến khi dòng sạc giảm xuống 40mA thì chuyển sang sạc float ở 13.5V. Nếu mà accu của bác cũ rồi thì dòng rò khi sạc đầy của nó có thể lên đến 100mA, thì đành chấp nhận ngắt chế độ sạc bằng áp và chuyển sang sạc thả nổi ở ngưỡng này.
            Lâu rồi không lên, bây giờ đọc lại thì thấy có 1 số thắc mắc. Không biết bạn lấy tín hiệu gì để báo là acquy đầy hay chưa ? Mạch báo đầy sẽ được thực hiện như thế nào nhỉ ?

Mình đọc đi đọc lại mà vẫn không hiểu là sẽ làm bộ báo đầy như thế nào nữa. Bạn giải thích giùm nha !

------------------------------------------------

Comment

• mình có một machij nạp ắc quy tự động đây , đầu ra 12v. nói là tự động cắt nhưng không hoàn toàn. khi áp cân bằng qua tụ c, dòng qua scr không đủ kích hoạt thì đèn led sáng lên, nhưng vẫn còn dòng qua led vao ắc quy dòng này tương đối nhỏ. nên cũng xem như la cắt.. anh em thấy mình khái quát thế có hợp với cái cần tìm không. nếu cần lần sau mình post lên ha

Comment

• Nguyên văn bởi 123...321 Xem bài viết
                Xin đc giới thiệu với các bạn một mạch sạc ắc quy 12v do chính mình thiết kế.

Linh kiện trong mạch hết sức là gần gũi và dễ tìm, giá thành lại rẻ.
                Mạch bao gồm:
                - 1 cầu diode 5A
                - 1 tụ 2200uF
                - Transistor công suất TIP42C loại PNP
                - 1 trở công suất 0.5 Ohm / 5W
                - 1 diode 5A
                - 1 IC 555
                - 3 transistor 2sc1815
                - 1 biến trở 20k (loại tinh chỉnh)
                - Led và một số trở thường khác (các bạn có thể xem thông số có trong mạch)
                ------
                mạch có khả năng:
                - bảo vệ ngắn mạch
                - bảo vệ mắc nhầm cực ắc quy khi xạc
                - Khi ắc quy đầy tự động ngắt
                Nếu có hứng thú mời các bạn ghé qua xem thử:
                http://spktclup.netfast.org/Forum/showthread.php?t=15
                Hàng việt nam chất lượng cao. Mạch có thể chịu dòng tới 4A khi sạc. tầm 6-8 bình cùng một lúc. Hàng tự chế có gì thiếu sót mong các bác góp ý.
                Diễn đàn đó ko tồn tại rồi . HIC nếu bác có cái sơ đồ nguyên lý PM Em phát, đang rât cần để sạc Acquy 9A, linh kiện đã mua đủ
                Nếu ko thì nhờ chị Lan Hương Reup lại vậy Thank

Email: ng.quanghuy@yahoo.com
                Last edited by ngquanghuy; 28-09-2010, 01:10.
                Phone: 0979777868
                Mail:

Comment

• mach sac AQ

Giúp mình với!!!
                  Mình cần lắp bộ sạc bù điện cho acquy 12v 25A lấy từ pin solar nang luong mat troi co dien the 14v-18v dòng rất nhỏ chỉ khoảng trung bình 0.5A (500mA)
                  Cái khó là dien mat troi giao dộng lớn làm sao de ổn dòng sạc cho acquy lâu hư
                  cần có mạch tự ngắt khi đầy và tự sạc khi dien the xuong thấp

Rất mong bạn giúp càng chi tiết càng tốt, mình ko phải dân điện tử :-)

email: ngoc.dinhvan@gmail.com
                  Thanks

Nguyên văn bởi maipham Xem bài viết
                  ban nao can mach nap AQ thi mail cho minh "phamthemai@yahoo.com" nho noi ro nap cho AQ
                  bao nhieu Ah, bao nhieu Voltage. can may gio thi phai nap day. dung tham qua. may cang lon thi cang kho tinh toan va kho lam. minh chi cho so do tong the va phuong phap tinh cac gia tri thoi. mach nho thi co the co so do hoan chinh. chu lon nhu cai 120V/25A thi minh mat ca thang moi tinh toan va can chinh xong ma linh kien cung khong co o thi truong VietNam dau. may do cty minh ban khoang 550USD.

Comment

• Nguyên văn bởi ngoc642 Xem bài viết
                    Giúp mình với!!!
                    Mình cần lắp bộ sạc bù điện cho acquy 12v 25A lấy từ pin solar nang luong mat troi co dien the 14v-18v dòng rất nhỏ chỉ khoảng trung bình 0.5A (500mA)
                    Cái khó là dien mat troi giao dộng lớn làm sao de ổn dòng sạc cho acquy lâu hư
                    cần có mạch tự ngắt khi đầy và tự sạc khi dien the xuong thấp

Rất mong bạn giúp càng chi tiết càng tốt, mình ko phải dân điện tử :-)

email: ngoc.dinhvan@gmail.com
                    Thanks
                    Cái này thì có j khó đâu, Bạn làm theo bất cứ mạch nào trong chủ đề này la ok thôi mà. Phần biến áp 220v thì bạn bỏ đi thôi và gắn pin mặt trời vào, nhớ mắc thêm ĐI ot để trống điện áp chạy ngược lại PIN mặt trời vào ban đêm là ok mà. Còn dòng từ pin xuống khoảng 500mA là rất nhỏ rồi không cần phải mạch ổn định dòng đâu chỉ cần mạch tự động ngắt khi acquy đạt 13,4V là ok rồi.

Comment

• em tìm được cái mạch sạc acquy này trên mạng, thay con zener6v bằng 5v6 lắp thử thấy nó không chạy, mong các cao thủ phân tích giúp em với, hay là sơ đồ nó saiClick image for larger version

Name:	circuit AUTO Charge.jpg
Views:	6
Size:	34.2 KB
ID:	1346059

Comment

• Bạn đọc luồng này và làm là được.

http://www.dientuvietnam.net/forums/...9ng&highlight=
                        Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• -Cho mình hỏi cái sao mình tìm datasheet hoặc các thông tin liên quan về con op-amp TL 802 đều ko thấy gì cả vậy ? Có ai biết về con này hoặc con nào tương đương con này không?
                          -Cám ơn mọi người nhiều !

Comment

• -Tks thanhfdc đã trả lời mình. Mình cứ tìm 802 hèn gi ko ra.Cho mình hỏi lun là sơ đồ này của chị LH đã ai làm chạy đc chưa nó co sai sót chỗ nào nữa ko, tại nghe anh bqviet hù em kinh quá :
                            Không có op-amp TL 802, chỉ có TL082 cùng họ với TL081 và TL084. Họ op-amp này bán rộng rãi ngoài thị trường. Chị LH của em ghi sai ký hiệu trong sơ đồ. Ngay cả cái sơ đồ của chị ấy cũng chỉ dùng để tham khảo; lắp y nguyên sơ đồ thì đừng lên diễn đàn hỏi vì sao không chạy.
                            .

Comment

• -Mạch nạp mình có chỗ ko hiểu phần Diode D8,D9 mà chị LH đã giải thích:
                              D8 và D9 có tác dụng qui định khoảng cách giữa điện áp ngừng nạp và điện áp tái lập việc nạp. Cụ thể ở đây là ngừng nạp khi điện áp accu đạt 13,7 VDC hay 13,8 VDC và bắt đều nạp lại khi điện áp accu chỉ còn 10,5 VDC hay 10,7 VDC để bảo đảm an toàn.
                              -Vì sao D8,D9 lại tạo được khoảng cách điện áp giữa việc ngưng nạp và nạp lại vậy ?
                              -Và chức năng của nhóm điện trở 0,1Ohm/5W+Biến trở 2K + TransA1015 để làm gì vậy ?
                              Ai biết giúp em với.Cám ơn mọi người.

Comment

• bạn killua142--
                                Mình nghĩ D8, D9 không "có tác dụng qui định khoảng cách giữa điện áp ngừng nạp và điện áp tái lập việc nạp. Cụ thể ở đây là ngừng nạp khi điện áp accu đạt 13,7 VDC hay 13,8 VDC và bắt đều nạp lại khi điện áp accu chỉ còn 10,5 VDC hay 10,7"
                                chức năng của nhóm điện trở 0,1Ohm/5W+Biến trở 2K + TransA1015 để làm gì vậy ?-Dùng để hạn dòng nạp hay qui định dòng nạp là bao nhiêu

Comment

Về tác giả

Collapse

pham_v_quang3i Tìm hiểu thêm về pham_v_quang3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X