Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cam bien nhiet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bạn nào có code cho chương trình đo nhiệt độ hiển thị ra máy tính thì gửi cho mình nhe!
    dùng MAX232 để kết nối với PC,Mình đang cần gấp.Nếu bạn nào có gửi gấp cho mình nhe!
    toiyeuvietnam8x@gmail.com
    Cảm ơn các bạn nhiều!

Comment

bạn có phần code chương trình khônng?
      Nếu có thì gửi cho mình được chứ!

Comment

Tui dùng lm35,chân 2 đưa vào adc0804 không wa bộ opamp, vậy có được không?
        Nhưng mà vref/2 của thẳng adc0804 phải là 1.28v thật khó tạo ra bằng cầu chia áp! Bác nào có cách giải quyết không?
        Thanks
        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

bạn nào có code cho chương trình đo nhiệt độ hiển thị ra máy tính thì gửi cho mình nhe!
          dùng MAX232 để kết nối với PC,Mình đang cần gấp.Nếu bạn nào có gửi gấp cho mình nhe!
          toiyeuvietnam8x@gmail.com
          Cảm ơn các bạn nhiều!
          bạn có phần code chương trình khônng?
          Nếu có thì gửi cho mình được chứ!
          Cũng tùy phần cứng mà có Code khác nhau chứ. Các bạn đưa hình đi, tôi giúp bạn phần code.

Comment

Tui dùng lm35,chân 2 đưa vào adc0804 không wa bộ opamp, vậy có được không?
            Nhưng mà vref/2 của thẳng adc0804 phải là 1.28v thật khó tạo ra bằng cầu chia áp! Bác nào có cách giải quyết không?
            Thanks
            Chân 2 của LM35 đưa thẳng vào ADC0804 thì không thành vấn đề.
            Vref/2 =1.28V hay 0.64V thì bạn cho 1 biến trở điều chỉnh lấy điểm giữa, rối từ điểm giữa này đưa qua cách ly Opamp, ngõ ra opamp nối đến 0809 thì ok.

Comment

Nguyên văn bởi gtvt45 Xem bài viết
              chào bạn.
              vấn đề cảm biến nhiệtmình và 1 số người bạn đãlàm thành công trên VĐK Atmega8.
              nếu bạn cần thì mail cho mình: vanhungk45@gmail.com
              mình sẽ cung cấp code và mạch cho bạn.
              Nhiều bạn có email gửi đến cho mình nhưng do time mình ko trả lời dc hết.
              bài báo cáo này mình đã úp lên diễn đàn rồi, các pác tham khảo ở đây:
              http://dientuvietnam.net/forums/show...4&postcount=22

Chúc thành công

Comment

theo tui thấy cảm biến nhiệt dùng con ds18s20 hay ds18b20 là hay nhất đấy, phần cứng không cần làm j hết chỉ cần gắn chân DQ vào 1 chân của vdk là dùng ok luôn. Hơn nữa nó sử dụng chuẩn truyền 1 dây có thể gắn rất nhiều cảm biến nhiệt trên 1 dây này để có thể đo nhiệt độ ở các nơi khác nhau, chiều dài tối đa của dây là 300m như vậy rất là tiện.
                Attached Files

Comment

MÌnh cũng đang làm mạch đo nhiệt độ lên cũng có ít kiến thức có thể chia sẻ với bạn:
                  Về con LM35 thì không cần nói nữa vì ở trên ban hongtam da noi rồi
                  Về con ADC0804 thì như sau: chân 6 là + IN và được nối với chân 2 của con Lm35
                  chân 2 ( RD) được nối với chân 3 của con LM 35 và được nối xuống GND
                  Từ chân1 đến chân 18 là các chan ra
                  Chan 3( WR)

Muon con ADC0804 thuc hien duoc su chuyen doi thi phai tao xung cho chan 3 (WR), chan CS va chan RD phai duoc tich cuc o muc thap.Chan CLKIN(4) va chan CLKR(19) noi voi bo tao dao dong de tao0 tan so dao dong CLK cho ADC0804 , ADC se do dien ap chan so 6(+in) va chan so 7(-in) theo cong thuc sau: Vin = V+in - V-in

do
                  VINI2 -Giang Khanh Long - Tran Van Cuong

Comment

MÌnh cũng đang làm mạch đo nhiệt độ lên cũng có ít kiến thức có thể chia sẻ với bạn:
                    Về con LM35 thì không cần nói nữa vì ở trên ban hongtam da noi rồi
                    Về con ADC0804 thì như sau: chân 6 là + IN và được nối với chân 2 của con Lm35
                    chân 2 ( RD) được nối với chân 3 của con LM 35 và được nối xuống GND
                    Từ chân1 đến chân 18 là các chan ra
                    Chan 3( WR)

Muon con ADC0804 thuc hien duoc su chuyen doi thi phai tao xung cho chan 3 (WR), chan CS va chan RD phai duoc tich cuc o muc thap.Chan CLKIN(4) va chan CLKR(19) noi voi bo tao dao dong de tao0 tan so dao dong CLK cho ADC0804 , ADC se do dien ap chan so 6(+in) va chan so 7(-in) theo cong thuc sau: Vin = V+in - V-in
                    do chan so 7 noi voi GND nen Vin = V+in.

Su thay doi dien ap o chan Vref/2 cho phep dieu chinh do phan giai o ngo ra.Khi cac dieu kien duoc dap ung thi ta se co du lieu duoi dang so ti le voi nhiet do moi truong.Theo dac tinh cua LM35 thi khi nhiet do moi truong tang len 1 do thi dien ap ngo ra tang len 10mV,nhu vay khi nhiet do tang len 1 do thi ngo ra tang len 1 bit.Cong thuc tinh Vref/2 nhu sau:

N = (Vin*255)/Vref
                    suy ra : Vref = (Vin*255)/N = (0,01*255)/1 = 2,55 v

vay Vref/2 = 1,275

con muon cho hien thi ra LED 7 thanh thi con phai dung IC 89C51 nua, dieu nay chac ban da biet roi minh ko can Fai noi nua nhi
                    VINI2 -Giang Khanh Long - Tran Van Cuong

Comment

các sư huynh nào có mạch đo nhiệt độ cho đệ xin nhé, cám ơn các sư huynh nhiều

Comment

Nguyên văn bởi hongtam Xem bài viết
                        Mình đang khảo sát con ADC0804. Nhưng không hiểu là khi thay đổi điện áp ở ngõ vào thì ngõ ra không thay đổi liền mà phải rút điện ra rồi cắm lại mới thấy thay đổi. Ờ mà chân Vref/2 hoạt động như thế nào. Tui đọc datasheet rồi mà ko hiểu lắm.
                        chân Vref/2 là chân điện áp so sánh.nó ảnh hưởng tới độ nhạy of bộ cảm biến nhiệt độ; mình làm với con 0809, 8 bit thì độ lớn chênh lệch giữa 2 byte của đầu ra bộ ADC là N = Vref/(256 - 1).nếu dùng lm35 thì Vout = 10.Cđộ (mv)
                        như vậy số BCD vào VĐK xấp xỉ phần nguyên của (10.C)/N
                        OK?

Comment

Nguyên văn bởi tranduybao Xem bài viết
                          các sư huynh nào có mạch đo nhiệt độ cho đệ xin nhé, cám ơn các sư huynh nhiều
                          chịu khó đọc nhá.
                          Attached Files

Comment

Mình cũng đang làm mạch đo nhiệt độ,trong mạch của mình sử dung AT90s2313 và biến nhiệt DS18s20. Mình thấy là mỗi lần đọc nhiệt độ từ con DS18s20, thì led hiển thị nhiệt độ lại bị nhấp nháy, dù là nhiệt độ có thay đổi hay ko. Mình sử dụng ngắt, cứ 5s lại đo nhiệt độ và hiển thị ra led. Mình nghĩ là DS18s20 sử dụng 1 Wire Bus, nên là truyền dữ liệu chậm, có lẽ mỗi lần đọc nhiệt độ thì mất chừng 0,2s, nên là led bị nhấp nháy. Mấy bạn sử dụng wa DS18s20 giúp mình với, làm sao để led ko bi nháy nữa.

Comment

Ds1820

Nguyên văn bởi thuchobiet Xem bài viết
                              Mình cũng đang làm mạch đo nhiệt độ,trong mạch của mình sử dung AT90s2313 và biến nhiệt DS18s20. Mình thấy là mỗi lần đọc nhiệt độ từ con DS18s20, thì led hiển thị nhiệt độ lại bị nhấp nháy, dù là nhiệt độ có thay đổi hay ko. Mình sử dụng ngắt, cứ 5s lại đo nhiệt độ và hiển thị ra led. Mình nghĩ là DS18s20 sử dụng 1 Wire Bus, nên là truyền dữ liệu chậm, có lẽ mỗi lần đọc nhiệt độ thì mất chừng 0,2s, nên là led bị nhấp nháy. Mấy bạn sử dụng wa DS18s20 giúp mình với, làm sao để led ko bi nháy nữa.
                              Bạn cho mình mạch nguyên lý và code bài của bạn dc ko, nếu bạn có code cho AT89 thì càng tốt, mình ko biết nhiều về AT90 lắm
                              Thanks

Comment

các bác ơi cho em hỏi con cảm biến nhiệt nào có thể nhận được một nhiệt độ bất khì khi ta nhập từ bàn phim một số xác đình khi đến nhiệt độ đó vi điều khiển sẽ tự động ngắt dòng vào dây maixo.
                                Sắp đến mùa đông rồi sinh viên như chúng mình rất cần có một bình nước nóng để tắm chứ.Mặc dù ngoài thị trường có bình nóng lạnh nhưng đắt quá.Sinh viên nghèo mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

leducnhat Tìm hiểu thêm về leducnhat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X