Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Encoder

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Encoder

Các bác cho em hỏi cái encoder phát, nó làm việc như thế này đứng không ?
    Encoder đưa tín hiệu ra tỉ lệ với tốc độ vòng quay, ví dụ 200xung/vòng.
    Sau đó ta đưa tín hiệu này vào chân vdk, cho chạy một con timer để đo thời gian, sau đó đưa ra tốc độ đúng không ạ
    Bác giới thiệu cho em một con chơi, trước em thấy mấy con động cơ của Nhật nó gắn luôn cả một con encoder lên động cơ nhưng em không biết dùng con này thế nào ? Mong các bác chỉ giáo !

Nguyên văn bởi phamthaihoa
    Sau đó ta đưa tín hiệu này vào chân vdk, cho chạy một con timer để đo thời gian, sau đó đưa ra tốc độ đúng không ạ
    Bác giới thiệu cho em một con chơi, trước em thấy mấy con động cơ của Nhật nó gắn luôn cả một con encoder lên động cơ nhưng em không biết dùng con này thế nào ? Mong các bác chỉ giáo !
    Thông thường Encoder:
    +1 chân GND
    +1 chân VCC.
    +Có thể tới 3 lối ra: A,B(căn cứ vào đây để biết hướng, vận tốc) và Z(điểm ko).
    Để đo tốc độ động cơ thì có các cách hay sử dụng sau:
    +Chế độ Counter.
    +Chế độ Compare.
    +Chế độ Capture.
    Ngoài ra có thể dùng ngắt ngoài..
    +Và một cách hay khác là dùng ngắt onchange để tăng độ phân giải gấp 4 lần.
    Ngoài ra nữa thì có thể dùng ngay con uC chuyên dụng có phần giải mã encoder tích hợp trên đó.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa
      nếu cậu có osc thì có thể dùng osc để check encoder rất tốt
      en coder có 2 cái dây tín hiệu dùng để xác định hướng
      nếu đưa tín hiẹu này vào osc thì sẽ thấy 2 dãy xung vuông xuất hiện tren màn hình lệch nhau 1/4 ,dùng để định hướng .
      nhớ lắp thêm con trở vào 2 dây tín hiệu vì laọi opencoletor cần có con
      trở kéo ko thì nhiễu lắm ko thấy gi đâu

nếu ko có osc thì có thể lắp mọt cái mạch nhỏ hiển thị bằng led cũng được
      SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Các đầu ra của encoder thì phải tìm đọc tài liệu của con đó. Lối ra của nó thường là opencolecter nên nhất thiêt có trở pullup lên VDD, kẻo nếu ko thì trật mất chứ ko phải là nhiễu đơn thuần đâu. Vì một số con MCU có trở kéo lên nên mình đôi khi ko để ý nối vào vẫn chạy tốt và ko để ý vấn đề bản chất trên. Em thấy dùng loại open colecter này là rất hay và phù hợp nhất đó.
        Cũng chú ý là một số loại encoder ko phải open colecter đâu. Nên tốt nhất là đọc kỹ trước khi thiết kế.

Comment

Có thể kiểm tra xem Encorder đã có PullUp Resistor chưa bằng cách đo kênh A,B với VCC , nếu có điện trở thì Encoder này đã có Internal PullUp , còn nếu không thì treo trở khoảng 10K ở ngoài.

Comment

Encorder gắn đằng sau DC thường chỉ có 3 dây, Vcc, GND, và dây tín hiệu đưa về
            Đếm xung đưa về / 1 khoảng thời gian -> vận tốc của DC
            Encorder thông thường thì như các bác trên đã nói

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X