Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuyển 12v DC ra 220v 50Hz

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em thấy các bác bàn thì nhiều, ý kiến, giải pháp thì rất hay nhưng chẳng ai đưa ra cái mạch cụ thể nào cả. Có mấy cái mạch nhưng chỉ để tham khảo chẳng dùng thực tế được.
    Em nhớ có 1 bài của chị Lan Hương post 1 cái mạch do chị thiết kế cho ra sóng SIN chuẩn tần số 50 HZ nhưng em thấy nó phức tạp và không khả thi đối với nhiều người, có lẽ nó chỉ phù hợp với những người được đào tạo bài bản, có điều kiện tốt thì mới làm được và có yêu cầu cao đối với tải đầu ra. Còn với đa số, vì nhiều lý do (Vì trình độ, vì điều kiện làm việc...và cũng không có yêu cầu cao về chất lượng đầu ra) nên việc thực hiện cái mạch đó là rất..rất khó.
    Đơn giản 1 điều là để thực hiện được cái mạch đó nếu chỉ làm để sử dụng thì thà mua luôn 1 con UPS cũ ngoài chợ trời về gắn ACCU vào là xong.
    Vấn đề ở đây là những người muốn được các bác chỉ giúp cho 1 cái Sơ đồ đơn giản với những linh kiện phổ thông sao cho dễ thực hiện và chất lượng là chấp nhận được. Ở đầu ra sóng vuông cũng tốt, chẳng cần phải SIN. Vì vấn đề sóng vuông chạy động cơ (quạt điện) đã có bác giải quyết được rồi (em cũng đã thử và so sánh rồi thấy rất tốt, khắc phục được 85-90% vấn đề động cơ kêu, nóng. Như vậy theo em là đạt yêu cầu rồi).
    Có lẽ những người cần các bác giúp ũng chỉ muốn làm 1 cái để khi cần thì thắp 1, 2 cái bóng compac, chạy 1,2 cái quạt bàn, tổng công suất cũng chỉ xấp xỉ 150W chứ cũng chẳng có tham vọng làm để chạy máy xát thóc.
    Vậy mong các bác trợ giúp trên tiêu chí đó!

Comment

• quá dễ-Nếu chỉ để thắp sáng khi mất điên thì sơ đồ dùng CD4047 là đủ.Mình đã làm và chạy đèn compack.Cái khó là tạo điện áp ra sin chạy quạt mới đáng ngại.OK?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• [QUOTE=emut;55406]Lắp theo mấy cái sơ đồ thời chăn trâu cắt cỏ ấy cũng chạy thôi tuy nhiên chỉ chạy 1 lúc là hết acquy ngay(Do tổn thất lớn mà) hơn nữa chất lượng điện áp ra không tốt.Theo tôi nên dùng mạch rung 12VDC-220AC50Hz bằng BAX thì hay hơn,vừa ổn áp vừa tiết kiệm điện năng của acquy.còn sơ đồ thì nên mổ 1 em nguồn ATX nào đó ra,tự bạn cũng sẽ hiểu nguyên lý hoạt động mà.khi đó chúng ta chỉ cần đổi ngược đầu vào 220DC ra 12DC.còn từ 220DC sang 220AC50Hz có lẽ là đơn giản.Tôi đã làm cái nguồn này rồi,chạy thì OK luôn.Cả mạch không có thiết bị nào cần tản nhiệt cả!
        Bọn TQ nó sản xuất UPS toàn theo kiểu này thôi các bác ạ!

BAX của nguồn ATX làm việc tại tần số tính bằng KHZ làm sao dùng tại 50HZ.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          BAX của nguồn ATX làm việc tại tần số tính bằng KHZ làm sao dùng tại 50HZ.
          50Hz là tần số điện áp AC đầu ra sau khi qua lọc LC, còn KHz là tần số băm xung. Hai cái này khác nhau mà.
          ...... Cứ đi tìm, rồi sẽ hiểu !

Comment

• Nguyên văn bởi yeuqua1977 Xem bài viết
            hôm trước mình mới mua một bộ đổi điện chạy cũng hay lắm khi chạy tải thấp thì ko cần chạy quạt làm mát ,khi tải cao quá nhiệt lúc đó quạt làm mát mới hoạt đọng đó
            Bộ kích của bạn loại gì vậy? Còn mình mua loại Doxin-500W cũng có quạt, mình thấy nó lúc quay lúc Ko, lấy cái tăm khởi động nó cũng không quay. Bạn cho mình biết tải bao nhiêu thì quay, hoặc chạy nóng nó quay.

Comment

• biến áp dùng trong mạch inverter có phải là biến áp xung không vậy
              có ai biết rõ cách quấn biến áp xung và biến áp thường không hướng dẫn cụ thể giùm đi(dây,lõi,số vòng,tiết diện,chiều quấn...)

Comment

• chay ra thi truong mua cuc ú la xong

Comment

• mua ở đâu vậy
                  ở nhật tảo có không
                  biết thì chỉ giùm đi
                  còn không biết thì đừng nói

Comment

• minh muon co mot so do mach dien rung tu 12v len 220v
                    |

Comment

• khong biet tinh so vong day trong tangfo, sao ko noi luon copy cho roi

Comment

• cái náy em có nhưng là sung vuông
                        bác nào có mạch hình bậc bậc mà cải thiện không
                        giúp em với sung vuôg hay đi quạt lắm
                        giúp em nhé
                        nick:manhhung894@yah...
                        hãy giúp em!!!

Comment

• các bạn cho mình hỏi nhiều sơ đồ converter 12-220 dùng Biến áp xung mà loại biến áp này dùng tần số khá là cao vậy nếu chạy cho quạt thì tốc độ của nó thật khủng khiếp( theo CT :n=60xf/P) vậy người ta làm cách nào nhỉ?

Comment

• ối trời!Bác dùng sao đc tần số này/Phải có 1 cầu fet hay BJT... sau khối chỉnh lưu cao áp để tạo ra điện áp xoay chiều có đ/a 220v và tần số 50 hz chứ.

Comment

• Hoangdai có thể nói qua hoặc cung cấp sơ đồ cầu FET và nguyên lý ... sau khối chỉnh lưu cao áp để tạo ra điện áp xoay chiều có đ/a 220v và tần số 50 hz cho mọi người biết được ko?

Comment

• sơ đồ này của lan hương thì phải/
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

enter Tìm hiểu thêm về enter

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...