Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tạo xung tam giac =IC555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mạch tích phân đầu vào của 555, sử dụng cổng NAND CMOS như một mạch khuếch đại đảo. Anh có thể sử dụng Op Amp tốt hơn. Tín hiệu bảo đảm thẳng băng. Chỉ cần lấy qua một mạch đệm là có sóng răng cưa.

(Có lẽ các anh ít khi dùng cổng NAnd hay cổng Not logic như một mạch khuếch đại tuyến tính?)
    Attached Files
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Comment

trong mạch của MHZ ,làm cách nào mình xác định được giá trị của R5,R4,R3?
      thanks

Comment

- R3 chỉ là tải giả mắc vào chân 3 của LM555 để mô phỏng thôi mà, chọn khoảng vài kilo Ohm là được... ..
        - R5 cũng là điện trở điệm ngã ra của LM555 với ngã vào của C1815, ngăn ngừa trường hợp con C1815 có vấn đê... chọn khoảng vài trăm Ohm cũng được...
        - C1815 là trans đệm (buffer) ngã ra, thường lắp theo kiểu cực thu chung (CC), đặc điểm của cách lắp này cho ta trở kháng ngã vào (ri) rất lớn, R4 (RE) chọn sao cho trở kháng ngã vào của nó đủ lớn để khi ta ghép các tầng phía sau C1815 sẽ không ảnh hưởng đến các tham số của mạch LM555, thường tính sao cho ri khoảng vài trăm kilo Ohm là Ok...
        Attached Files

Comment

chao cac anh chi !
          em dang can lam mot mach phat xung vuong (rong co 0.2->0.4um)
          ai co mạch phát xung hay post lên cho em moi hoặc gửi mail cho em theo địa chỉ (thaitudan09@yahoo.com.vn) em đang rất cần mạch phát xung này mong các anh chị nhanh chong rúp em moi.
          Em xin cám trước nhá!
          Hoai Nam 09

Comment

Nguyên văn bởi hoainm9 Xem bài viết
            chao cac anh chi !
            em dang can lam mot mach phat xung vuong (rong co 0.2->0.4um)
            ai co mạch phát xung hay post lên cho em moi hoặc gửi mail cho em theo địa chỉ (thaitudan09@yahoo.com.vn) em đang rất cần mạch phát xung này mong các anh chị nhanh chong rúp em moi.
            Em xin cám trước nhá!
            Độ rộng xung sao lại tính bằng um nhỉ?
            Hay là anh nói micro giây? μs
            Nếu vậy thì tần số khoảng 1,25 đến 2,5 MHz?

Có thể mạch dao động tích thoát bằng cổng đảo sẽ đáp ứng được. Để Nhóc xem lại xem các mạch dao động bằng cổng đảo bị giới hạn tần số bao nhiêu rồi vẽ lên cho anh sau.
            Nhóc thích nghịch điện,
            Nhóc thích xì păm,
            Nhóc thích trêu mấy anh.
            Hi hi.

Comment

em dang tim mach dung IC555 tao tan so 10-100hz bac jup em voi

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
                ... chính xác, mô phỏng phát nè.....
                Lưu ý : trong thực tế giá trị của R1 và R2 có thể có sai số, vì thế nên gia giảm trị số của R1 (hoặc R2) để cho duty cycle đạt được 50% là OK ....
                - hình 1 : sóng vuông ra chân 3
                - hình 2 : sóng tam giác tại chân 2
                - hình 3 : sóng tám giác tại chân E của C1815
                - hình 4 : sơ đồ mạch
                Anh MHz tạo xung tam giác j mà trông chả tam giác tí nào, mạch này tạo xung tam giác cong rồi.
                Thông thường em tạo xung tam giác thẳng bằng cách nap điện cho tụ C bằng nguồn dòng, khi đó áp trên tụ sẻ tuyến tính, như thê mới ISO2000
                Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Nguyên văn bởi lovepi4ever Xem bài viết
                  Diode thứ nhất(cái mắc vòng qua R ấy) để đảm bảo duty cycle=50%.Cái thứ 2 thì mình ko rõ lắm(chưa mắc bao giờ) nhưng có lẽ là để triệt xung âm từ chân 7.
                  Còn việc thay đổi R1 để tạo ra các xung có tần số khác nhau thì tất nhiên là ok.công thức tính là T=(r1+2R2)ln2xC2.(khi ko có diode 1)còn khi có diode1 thì T=ln2x(r1+r2)xC2
                  Còn việc thay trans = con khác thì chắc là đc thôi
                  D1 D2 dùng để điều khiển cách nạp cho tụ C2, tức là tụ C2 chỉ nạp qua R1 và chỉ xả qua R2
                  Tnap=C*R1*ln2
                  Txa=C*R2*ln2

Em thiết kế như thé này, các bậc tiền bối cho em vài lời phê bình nha
                  cách mắc 555 thì chắc là chả cần phải nói...
                  vấn để ở chổ nguồn dòng Ing cung cấp dòng ổn định cho tụ C1
                  sau thời gian t điện thế trên tụ C1 là
                  Vc=Ing/C1*t (tuyến tính)
                  Khi Vc đạt đến 2/3Vcc thì....chắc ai củng biết , điện áp trên tụ C1 sẻ có dạng răng cưa (thẳng bo)
                  Attached Files
                  Last edited by dinhchithanh; 06-12-2007, 21:07.

Comment

Với nguyên lý hoạt động cơ bản như trên chính là cơ sở để chế tạo ra VCO và PLL

Comment

Minh con "bi bat" lam mot mach vua tao xung vuong vua tao xung tam giac vua tao xung nhon vua tao xung quet nua.Lam the nao de lam duoc no tren cung mot mach in day.Bac nao co y tuong nao help minh voi.Thank's nhieu nha!!

Comment

Hình như có con IC nào đó, lúc trước mình thấy có 1 bài viết như thế trên 4room, bạn tìm thử xem

Comment

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
                          Anh MHz tạo xung tam giác j mà trông chả tam giác tí nào, mạch này tạo xung tam giác cong rồi.
                          Thông thường em tạo xung tam giác thẳng bằng cách nap điện cho tụ C bằng nguồn dòng, khi đó áp trên tụ sẻ tuyến tính, như thê mới ISO2000
                          ... đã dùng ORCAD test sơ đồ bác Thành Ok... thanks bác Thành...
                          (có edit chút ít để có sóng tam giác)
                          - hình1 : không dùng nguồn dòng
                          - hình 2 : có dùng nguồn dòng
                          Attached Files

Comment

Cam on cac bac nhieu nha. Em dang can tai lieu ve ic 555,va nhan tien cho em hoi co ai co tai lieu ve ic7805,7812,7905,7912 khong....em dang lam bao cao ve mach nguon dung cac linh kien do, cac bac co tai lieu gui cho em nha.Thanks..(Em ko biet nhieu ve dien tu>>)

Comment

Nguyên văn bởi silam Xem bài viết
                              Cam on cac bac nhieu nha. Em dang can tai lieu ve ic 555,va nhan tien cho em hoi co ai co tai lieu ve ic7805,7812,7905,7912 khong....em dang lam bao cao ve mach nguon dung cac linh kien do, cac bac co tai lieu gui cho em nha.Thanks..(Em ko biet nhieu ve dien tu>>)
                              ... bác vào Google.com.vn search với từ khóa 555 datasheet hoặc 7805 datasheet........ nó sẽ cho bác cả đống tài liệu để tham khảo....

Comment

ai chỉ cho em cách lam bộ nguồn Dc 3v "bang pin cái ji li um nằm tromh đồg hồ ấy" em định lám cái máy bay bằng nguồn đó nhưng chưa có nguồn<hic đừng chưởi em nha vi em con ga` lắm>

Comment

Về tác giả

Collapse

nc2 Tìm hiểu thêm về nc2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X