Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp làm mạch ngắt khi sụt áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp làm mạch ngắt khi sụt áp

mình có dùng 1 cái modem cắm 24/24.Nhưng cứ tầm chiều là điện yếu nên nguồn bị giảm áp,làm cho modem đơ,lại phải tắt đi rồi bật lại modem,mà ko phải lúc nào cũng có người ngồi đó để làm vậy.Nên mình muốn các bạn giúp mình làm 1 mạch có điện áp vào là 12VDC,điện áp ra là 12VDC 600mA.Khi điện áp vào sụt đến khoảng 9V thì tự động cắt điện áp ra.đến khi nào điện áp vào đạt trên 9V thì lại đóng mạch.
    cảm ơn mọi người.các bạn giúp thì ghi rõ luôn thông số các linh kiện,mình chưa biết gì nhiều về điện tử cả.

Sao bạn không làm luôn mạch ổn áp 12V cho nó mà lại chơi kiểu đối phó vậy?

Comment

mình thấy muốn ổn áp 12V thì đầu vào phải là 14,7 V trở lên.ko biết có đúng ko
      thế nên ko thể làm ổn áp 12V đc

Comment

Bạn ra chợ mua cái biến áp nguồn 220V có đầu ra 15V/1A về lắp thêm mạch nắn lọc ổn áp 12V nữa là OK

Comment

nói thế thì còn nói làm gì,đang muốn tận dụng cái nguồn đi kèm modem,mua thêm cái nguồn khác thì tốn quá

Comment

ko có ai giúp tui à

Comment

Bạn làm theo mạch này nhé.
              Nguyên lý của mạch: Khi điện áp vào cao hơn 9V, diode zener sẽ dẫn -> cấp áp vào cực B của C1815 -> đóng relay cấp điện ra. Khi áp vào thấp hơn 9V thì diode ngưng dẫn, C1815 ngắt -> relay hở -> ngắt điện ra.
              Attached Files
              Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

cảm ơn nhiều,để mình thử xem thế nào

Comment

Ơ hay cái cậu này, hà tiện khong đâu à. Mua cái biến áp mấy chục ngàn. Lắp một cái mạch ổn áp cho ra 12V. Thế có phải là chạy 24/24 không? Kể cả luc điện yếu vẫn xài được

PT.
                  Núi cao bởi có đất bồi
                  Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                  Muôn dòng sông đổ biển sâu
                  Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nếu điện nguồn yếu đến mức nguồn ra 12V sụt xuống 9V thì có an toàn để chạy PC không???

Biện pháp hay nhất là Lioa (nếu sẵn xiền). Nếu không thì ra quán gọi chén nước, tán dóc đợi điện khỏe.
                    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

lúc sụt thì có dùng PC đâu,cái chính là modem nó bị đơ,đến lúc điện mạnh,modem nó vẫn cứ đơ như vậy,cần dùng,thì ko dùng đc,vì ko có người khởi động lại modem,do là mạng dùng chung
                      Last edited by trunghutac1; 27-11-2007, 18:17.

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                        Bạn làm theo mạch này nhé.
                        Nguyên lý của mạch: Khi điện áp vào cao hơn 9V, diode zener sẽ dẫn -> cấp áp vào cực B của C1815 -> đóng relay cấp điện ra. Khi áp vào thấp hơn 9V thì diode ngưng dẫn, C1815 ngắt -> relay hở -> ngắt điện ra.
                        -Mạch của bạn nên thêm điện trở phân áp và tụ điện vào cực B transistor không thì với điện áp gợn sóng của nguồn quanh khoảng 9V relay nó nhảy liên tục kỳ lắm.
                        -Bạn trunghutac làm cho cơ quan mà tiết kiệm tiền thế nhỉ, đơn giản nhất là mua một cái timer về tha hồ chỉnh cho nó tự động đóng cắt nguồn cho modem vào lúc nào chẳng được.

Comment

Về tác giả

Collapse

trunghutac1 Tìm hiểu thêm về trunghutac1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X