Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách ghép nối ATmega16 với LM35

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách ghép nối ATmega16 với LM35

Ai chỉ cho mình biết cách ghép nối sensor đo nhiệt độ LM35 với ATmega 16 như thế nào không?

vác datasheet con lm35 ra, bạn chọn một sơ đồ lặp mạch trong đó, sau đó bạn sẽ có được tín hiệu đầu ra thay đổi 10mV trên 1 độ C. Kết nối chân này với một chân ADC (tra trong datasheet mega16). Vậy thôi, thế là ta viết chương trình
    Phone: 0978536011

Comment

Mình đã thử rồi, nhưng mà sao khi mô phỏng trong Proteus thì lại không được nhỉ, Chỉ mới ghép nối vào mạch chưa viết code gì cả, thì báo lỗi là No model specifired for U2, là thế nào nhỉ

Comment

U2 của bạn là Atmega à, nếu đúng thế thì có lẽ do chưa nạp file hex cho nó nên báo lỗi chăng?

Comment

U2 của em ở đây là con LM35 đó, không chỉ riêng gì con LM35 mà tất cả các con cảm biến nhiệt độ khác cũng bị lỗi này, ai biết chỉ giúp với T.T

Comment

Nguyên văn bởi haoth2 Xem bài viết
            Mình đã thử rồi, nhưng mà sao khi mô phỏng trong Proteus thì lại không được nhỉ, Chỉ mới ghép nối vào mạch chưa viết code gì cả, thì báo lỗi là No model specifired for U2, là thế nào nhỉ
            Úi trời, đừng mô phỏng.
            Làm thật đi!
            Mình làm thật cái dc ngay mà, không có vấn đề gì!

CHúc thành công.....

Comment

Trong CodevisionAVR có phần tạo mã tự động, khi mình cho phép ADC thì trong code của nó có hàm read_adc(unsigned char adc_input). Cho mình hỏi cách sử dụng hàm này thế nào được không? Chân Vout của LM35 mình ghép vào chân P0.0
              Nếu được share cho mình code luôn bạn ơi
              Last edited by haoth2; 15-12-2007, 14:38.

Comment

U2 của em ở đây là con LM35 đó, không chỉ riêng gì con LM35 mà tất cả các con cảm biến nhiệt độ khác cũng bị lỗi này, ai biết chỉ giúp với T.T
                Mình chạy thử LM35 trong Proteus rất tốt mà, bạn nên xem lại trong phần Setpath xem đường dẫn phần model đã chỉ đến đúng thư viện của Proteus chưa, hoặc xem property của LM35 có thiếu dòng [Modfile=...] không?
                Attached Files

Comment

Trong CodevisionAVR có phần tạo mã tự động, khi mình cho phép ADC thì trong code của nó có hàm read_adc(unsigned char adc_input). Cho mình hỏi cách sử dụng hàm này thế nào được không? Chân Vout của LM35 mình ghép vào chân P0.0
                  Nếu được share cho mình code luôn bạn ơi
                  Hàm này sẽ cho bác kết quả sau khi biến đổi ADC.
                  Ví dụ, nếu bác nhét tín hiệu có điện áp 5V = 255 vào PORTA.0 ̀thì read_adc(0) = 255. He he, bác hiều rồi chứ? Quá đơn giản!
                  Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

To lam bang DS18B20 hien LCD thay chay on,LM35 thi chua lam bao gio.thu dung DS18B20 xem gia cung chi ngang LM35,nhung muon lam voi DS18B20 phai co Proteus7.1 va cvavr.Phan mem ,mach dien day copy vao cvavr va mo phong bang Proteus7.1 thu xem.co gi lien lac voi minh email:linhctd@gmail.com,minh cung muon hoc cach lam bang LM35 tu ban,ban chi giup 131 lenh cua ATMG16 voi ,minh chua biet nhieu ve phan nay
                    Attached Files
                    Last edited by linhDT1; 19-12-2007, 02:00.

Comment

phan lap trinh
                      Attached Files

Comment

Ban lamour ơi, bạn dùng Proteus phiên bản mấy vậy, sao con LM35 của mình khác của bạn nhỉ, chắc là lỗi do cái này đây!!!, có thể share bộ cài Proteus của bạn cho mình với

Comment

Bạn LINHDT1 ơi, sao code của bạn mình đưa vào trong CodeVision, khi Compile thì không có lỗi, nhưng khi make ra file hex thì nó báo lỗi chỗ Assembly nên ko thể tạo ra file hex được nhỉ

Comment

Vậy bạn xem lại trong hướng dẫn và mẫu của Cvavr đi ,hoặc gõ lại một bài mới xem thế nào.mình mới nghiên cứu nên chưa biết hết kiểu của nó ,đợi mấy hôm nữa mình xem lại

Comment

Trước khi make vào Settings -> Assembler -> tick vào Expand Macros in.lst file -> OK ,xem có làm được không.con Led ở chân 14 cứ khi nào nhiệt độ >=35 độ thì nó sáng,còn con ở chân 15 thì <=13.Phát triển hơn nữa thì viết lại phần mềm lắp 8 con DS18B20 vào ,điều khiển được 16 mức nhiệt độ
                              Last edited by linhDT1; 30-12-2007, 21:23.

Comment

Về tác giả

Collapse

haoth2 Tìm hiểu thêm về haoth2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X