Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời về cao tần (tập 1)

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• "Chị ơi, giúp em với. Em đang bế tắc ở công đoạn phân kênh chuyển mạch. Em đang muốn phân thành 8 kênh khác nhau để có thể kết nối 8 bộ đàm với nhau, các bộ đàm được đánh địa chỉ để khi liên lạc có thể gọi đến chính xác 1 bộ đàm nào đó. Chị có thể hướng dẫn cho em được không ạ, nếu có sơ đồ thì tốt quá. Em cảm ơn chị nhiều. Chúc chị cùng gia đình vui vẻ. Chờ hồi âm của chị. "
    Nghĩa là ông có 8 cái bộ đàm 1-8 dùng cùng một tần số, mỗi cái có thể gọi riêng lẻ với nhau mà không ảnh hưởng đến cái khác, thí dụ số 1 gọi số 5 (Hoặc 5 gọi 1) các cái còn lại không ai biết gì.
    Nếu dùng bộ đàm để gọi nhau như trên thì dùng mạch Continuous Tone-Coded Squelch System or CTCSS, bạn có thể lên mạng tìm hiểu nguyên lý, sơ đồ mạch và cách đấu ghép.
    Nó áp dụng cho việc được cấp phép chỉ có một tần số nhưng nhiều người trong nhóm xài chung được, td: muốn gọi anh A thì bấm codeA chỉ máy anh A nghe, gọi anh B thì bấm codeB chỉ anh B nghe....
    Nếu không đúng như vậy nhờ bạn mô tả rõ hơn yêu cầu của bạn.
    Last edited by kasati; 16-06-2008, 10:47.

Comment

• Nguyên văn bởi kasati Xem bài viết
      "Chị ơi, giúp em với. Em đang bế tắc ở công đoạn phân kênh chuyển mạch. Em đang muốn phân thành 8 kênh khác nhau để có thể kết nối 8 bộ đàm với nhau, các bộ đàm được đánh địa chỉ để khi liên lạc có thể gọi đến chính xác 1 bộ đàm nào đó. Chị có thể hướng dẫn cho em được không ạ, nếu có sơ đồ thì tốt quá. Em cảm ơn chị nhiều. Chúc chị cùng gia đình vui vẻ. Chờ hồi âm của chị. "
      Nghĩa là ông có 8 cái bộ đàm 1-8 dùng cùng một tần số, mỗi cái có thể gọi riêng lẻ với nhau mà không ảnh hưởng đến cái khác, thí dụ số 1 gọi số 5 (Hoặc 5 gọi 1) các cái còn lại không ai biết gì.
      Nếu dùng bộ đàm để gọi nhau như trên thì dùng mạch Continuous Tone-Coded Squelch System or CTCSS, bạn có thể lên mạng tìm hiểu nguyên lý, sơ đồ mạch và cách đấu ghép.
      Nó áp dụng cho việc được cấp phép chỉ có một tần số nhưng nhiều người trong nhóm xài chung được, td: muốn gọi anh A thì bấm codeA chỉ máy anh A nghe, gọi anh B thì bấm codeB chỉ anh B nghe....
      Nếu không đúng như vậy nhờ bạn mô tả rõ hơn yêu cầu của bạn.
      Cảm ơn anh kasati đã cho ý kiến,
      """td: muốn gọi anh A thì bấm codeA chỉ máy anh A nghe, gọi anh B thì bấm codeB chỉ anh B nghe....
      Nếu không đúng như vậy nhờ bạn mô tả rõ hơn yêu cầu của bạn."""
      Đúng là ý em như thế đấy, tức là khi mình muốn gọi 1 máy nào đó thì chỉ việc bấm số, chẳng hạn gọi máy số 1 thì nhấn phím 1. Phần này chị Lan Hương và anh nhhlp2003 cũng đã gợi cho em về cách thực hiện rồi. Mã hóa đa tần hoặc trong mỗi máy ghép 1 bộ gọi số tone hay pulse. Bác có cao kiến gì giúp em với. Thanks bác.

Comment

• chị Lan Hương cho em hỏi cái mạch thu sóng AM,FM bữa chị đưa trên diễn đàn phần nào ứng với từng phần trong sơ đồ khối của máy thu: phần nào là trộn tần, khuếch đại trung tần, khuếch đại công suất âm tần v.vv.. phần giải điều chế thuộc loại nào? giải điều chế AM, SSB, hay DSB. Cám ơn chị nhiều.
        Attached Files

Comment

• mấy bạn cho mình hỏi trong cái mạch thu sóng AM,FM ở trên. Mấy cái tụ ghi 103,104,105 có nghĩa là 10^3, 10^4, 10^5 p có đúng ko?

Comment

• Nguyên văn bởi coccondl Xem bài viết
            mấy bạn cho mình hỏi trong cái mạch thu sóng AM,FM ở trên. Mấy cái tụ ghi 103,104,105 có nghĩa là 10^3, 10^4, 10^5 p có đúng ko?
            - Mạch nói trên là máy thu AM khuếch đại và tách sóng trực tiếp, nên không có dao động + trộn tần.

- Các tụ đúng là như thế, số cuối cùng là số "số không" kèm theo. Ví dụ 472 = 47 00 pF.

Thân mến.

Lan Hương.

Comment

• Chị lanhuong cho em hỏi câu này chút ạ. Nhìn vào 1 sơ đồ máy phát sóng, làm sao để biết được máy phát phát ở tần số nào. Mình có thể tín toán được tần số phát từ các thông số trên mạch được không?
              Anh chị nào biết về vấn đề này hướng dẫn giùm đàn em này với
              thanks

Comment

• tính toán tần số phát ...

Nguyên văn bởi hoangtuna Xem bài viết
                Chị lanhuong cho em hỏi câu này chút ạ. Nhìn vào 1 sơ đồ máy phát sóng, làm sao để biết được máy phát phát ở tần số nào. Mình có thể tín toán được tần số phát từ các thông số trên mạch được không?
                Anh chị nào biết về vấn đề này hướng dẫn giùm đàn em này với
                thanks
                Nói về tần số phát của máy phát sóng thì có thể có các trường hợp sau :

1/. Máy phát công suất bé, ngõ ra không có bẫy cộng hưởng : Trường hợp này thường dùng thạch anh dao động + nhân tần vài lần rồi xuất thẳng ra antenna. Tần số phát xác định được bằng cách lấy tần số của thạch anh nhân với số lần bội tần.

2/. Máy có công suất bé, dao động không dùng thạch anh và ngã ra có cộng hưởng LC : xác định tần số phát bằng cách tính tần số riêng của bẫy cộng hưởng xuất tần RF.

Cách tính : dùng trị số L và C của bẫy cộng hưởng, tính trực tiếp bằng công thức hoặc đưa vào phần mềm tính tần số cộng hưởng để xác định.

3/. Máy có công suất vừa và lớn, ngả ra phức tạp với các bẫy LPF, HPF, BPF v.v... :

- tìm bẫy cộng hưởng ở tầng ra công suất rồi tính như ở (2).

- Tìm thạch anh dao động, số lần nhân tần rồi tính như ở (1).

- So sánh hai lần tính để xác định con số hợp lý.

4/. Có trường hợp cộng hưởng ngã ra hay cộng hưởng dao động có tụ tinh chỉnh (Vc) hay cuộn dây chỉnh được (Vl) hoặc varicap thì khó khăn hơn. Lúc đó ta cần chọn giá trị trung bình của Vc và varicap để tính.

5/. Có khi con số tính toán ra được nó hơi ... kỳ kỳ. Lúc đó ta cần dựa vào các dải tần thông dụng và mục tiêu sử dụng của máy phát để xác định.

Càng đọc nhiều sơ đồ càng có nhiều kinh nghiệm thôi hoangtuna ạ. Những cách tính ở trên chưa thỏa mãn hết các sơ đồ máy phát phong phú đâu. Có gì mới ta lại bàn tiếp nhé.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• Chào chị lanhuong, đây là lần đầu tiên em tiếp xúc với cao tần nên làm việc với các mạch cao tần em cũng chưa quen lắm. Em có 1 mạch phát FM này muốn nhờ chị giảng giải giúp. Chị lanhuong giúp em giải thích chức năng của từng khối trong mạch này, và làm thế nào để tính được tần số phát ra của mạch này được không?
                  Attached Files

Comment

• Chào Lan Hương ! Trong luồn của lanhuong các mạch phát RF của bạn post lên phần lớn chỉ ở mức công suất. Những mạch công suất lớn khoảng 1w trở lên mình cũng tìm và làm nhưng kô máy thành công, vậy bạn có mạch nào phát FM trong dải tần số 88-108MHZ post lên cho mọi người cùng tham khảo kô. Những mạch ở những trang web nước ngoài thì ở điều kiện VN làm khó thành công lắm. Cảm ơn LH trước nhé.
                    Email:

Comment

• tính tần số phát ...

Nguyên văn bởi binladen Xem bài viết
                      Chào chị lanhuong, đây là lần đầu tiên em tiếp xúc với cao tần nên làm việc với các mạch cao tần em cũng chưa quen lắm. Em có 1 mạch phát FM này muốn nhờ chị giảng giải giúp. Chị lanhuong giúp em giải thích chức năng của từng khối trong mạch này, và làm thế nào để tính được tần số phát ra của mạch này được không?
                      Mạch wireless microphone của binladen có 2 khối chức năng chính, bao gồm :

1/. Khối âm tần (khoanh vòng màu đỏ) dùng LM741. Phần này LM741 khuếch đại dòng của âm thanh từ micro điện dung Mic1. R1 là điện trở cấp dòng cho micro. R12 điều chỉnh hệ số hồi tiếp âm để qui định hệ số khuếch đại và cũng chính là điều khiển độ sâu điều biến . R11 điều chỉnh điện áp "nền" ngõ ra Vout để điều biến FM cho tầng RF sau nó.

2/. Khối RF (khoanh vòng màu tím) dùng 2N3904 dao động B chung (tụ 0.001 lọc bỏ cao tần chân B) hồi tiếp C-E với C4 = 10 pF.

Bẫy cộng hưởng phát RF ở collector 2N3904 (khoanh tròn màu xanh) gồm :

- Cuộn dây L1 = 130 nH (2,5 vòng dây 0,5 mm, đường kính cuộn dây 7mm, độ dài cuộn dây 3mm, tính theo http://web.telia.com/~u85920178/begin/calc-00.htm ) Chú ý phải chỉnh số đo 1 inch = 25,4 mm.

- Tụ : Tụ trong bẫy cộng hưởng này dùng 47pF và varicap-diode MV2109 ghép nối tiếp. Với Vout của LM741 = (Vcc - Vc) / 2 thì ta có C(varicap) = 45pF. Như vậy tổng trị số của varicap và C2 là 22,989 pF (lấy tròn 23pF).

Khi có tín hiệu âm tần ở micro thì điện áp ngã ra của LM741 dao động theo âm tần quanh trị số tĩnh --> điện áp trên varicap-diode thay đổi --> tần số riêng của bẫy cộng hưởng L1/C2-varicap thay đổi --> điều biến tần số (FM - Frequency Modulation) cho mạch phát này.

Tính ra tần số trung tâm là : 92,041 MHz (lấy tròn 92 MHz ). Tần số phát này nằm trong dải tần FM dân dụng.

...Những mạch công suất lớn khoảng 1w trở lên mình cũng tìm và làm nhưng kô máy thành công, vậy bạn có mạch nào phát FM trong dải tần số 88-108MHZ post lên cho mọi người cùng tham khảo kô...
                      Duyhiep
                      Lan Hương thấy rằng anh Hiệp là một trong những người yêu và gắn bó với cao tần nhất đó.

Vâng, Lan Hương sẽ sớm đưa lên cho anh và các bạn mạch phát FM dân dụng công suất điều chỉnh được từ 1W đến 5W trên cơ sở sao động thạch anh + CMOS và công suất phát dùng 2SC1971. Xin anh và các bạn chờ ít lâu.

Lan Hương.
                      Attached Files

Comment

• Hôm nay mình xin hỏi chị Lan Hương vấn đề này mà mình vẫn chưa rõ lắm: Với tần số 1 Mhz công suất phát thường là bao nhiêu để phát dc tầm khoảng 15m đường bán kính ?
                        Cám ơn chị

Comment

• Lan Hương tính toán ...

Nguyên văn bởi joey Xem bài viết
                          Hôm nay mình xin hỏi chị Lan Hương vấn đề này mà mình vẫn chưa rõ lắm: Với tần số 1 Mhz công suất phát thường là bao nhiêu để phát dc tầm khoảng 15m đường bán kính ?
                          Cám ơn chị
                          Đây là thắc mắc rất tiêu biểu gởi đến Lan Hương mà trên diễn đàn ta trước đây chưa có câu trả lời thấu đáo, Lan Hương xin trả lời chung cho các bạn quan tâm...

Vấn đề cự ly (thông tín hiệu) của máy phát thường bị anh em "con nhà điện tử" gắn với công suất.

Tuy nhiên cự ly thông tin của máy phát liên quan mật thiết đến : phối hợp trở kháng output (và các bộ lọc) + cơ cấu & tính chất antenna (chất lượng antenna phát xạ) + độ "sâu" điều biến + độ nhạy máy thu và một số những điều kiện khác thuộc về môi trường .

Đối với máy thu cỡ nhỏ, trong điều kiện thông thường thì Lan Hương dùng công thức thực nghiệm giản lược sau đây tính toán cự ly phát dựa trên cường độ trường và công suất tổng máy phát:

Trong đó E là độ nhạy máy thu (=cường độ trường, đo bằng uV/m), d là khoảng cách (m), và Pt là công suất máy phát (W).

Với máy thu có độ nhạy thông thường 20 uV/m và cự ly thông tin 15 mét (bán kính) thì dĩ nhiên là ăn ten vô hướng và công suất cần có là :

Các máy phát cỡ lớn cần có tính toán phức tạp hơn.

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.
                          Last edited by lanhuong; 01-07-2008, 16:12.

Comment

• mạch điện cho đèn Fluorescent ...

Nguyên văn bởi rongconn2t
                            chị lan hương cho em hỏi chút.chị có thể cho em xin 1 vài cái mạch để kick điện sáng đèn neon 1.2m được không ạ.chỉ cần kích cho đèn sáng bằng điện apquy thôi
                            chả là em ở Hòa bình.mặc dù là nơi sinh ra điện nhưng mà chỗ em vừa mới xóa MÙ điện năm ngoái nên điện đóm còn chán lắm.em học trên HN không sao nhưng quê em thì mất điện liên tục, nên em muốn làm cho thầy u em cái đèn tích điện dùng bóng đèn 1.2m để nếu bóng có hỏng thì thầy u ở nhà còn biết lối thay.

... sau bao ngày tìm kiếm mà vẫn khôg tìm được cái link để có được cái mạch kick đèn.mạo muội vào lại nơi này...

em cám ơn chị trước nhá...thank
                            Thôi thì Lan Hương "trả lời tất" ở đây vậy.

Nói về mạch điện cho đèn Fluorescent (đèn huỳnh quang, có người gọi đèn "nê - ông" là sai) dùng nguồn bình accu thì hầu hết dùng dao động Hartley "phát xạ nguội" để có hiệu suất nguồn cao, ít hao bình.

Mạch điện của Lan Hương đưa ra dưới đây cũng là như thế ...

Mạch dùng 2 transistor H1061 rất thông dụng, chạy dao động, cợng hưởng được xác lập trên cuộn A1-A2//tụ 103, hồi dưỡng dao động bằng cuộn B1-B2 với phân cực R=1,5K cho mỗi transistor (đèn 1m20 thì dùng R= 1K). Cuộn L phối hợp với các tụ 104 và các tụ hóa để cắt nhiễu cho các thiết bị dùng chung nguồn accu với đèn.

L quấn trên đoạn ferrite 30mm (d=10), còn toàn bộ các cuộn dây khác quấn trên một đoạn ferrite 80mm(d=10) theo thứ tự : AA-->BB-->CC. Cách điện giữa các cuộn bằng giấy tập vở, tẩm sáp hay vernis càng tốt.

Mạch dễ chạy, mạnh và đèn rất sáng, không gây nhiễu nguồn. Nếu ráp vào không chạy thì đổi chiều cuộn BB là chạy ngay. Nếu cần thì phải tản nhiệt 10 Cm2 cho mỗi con H1061.

Chúc các bạn thành công.

Thân ái.

Lan Hương.
                            Attached Files

Comment

• Nếu Lan Hương không bận lám thì cho xin số đt để liên lạc được không? dt của mình 0982170976

Comment

• Các bác nào biết về IC khuếch đại công suất cao tần (khoảng vài Mhz)nào không chỉ cho em biết với. Em cần đầu ra khoảng 4-6W. Nếu không có các bác có thế cho em xin sơ đồ chi tiết về loại này mà mình tự lắp được không. Các sơ đồ trên diễn đàn die rồi.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X