Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Còn gì để mất không???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tôi thấy mọi người hình như đang đi theo hướng khác mà không bám chắc vào mục đích của người lập ra topic này.Các bác cũng rằng rất nhiều trang web đều cấm bàn luận về chính trị.Em nói nhỏ " chết đấy" .

Comment

Em đọc luồng này chả hiểu gì cả.

Mới đầu em tưởng anh Nhật Hùng bị ai đó cầm nhầm cái
      lavabo INAX, bình nóng PICENZA...xe HONDA ... bếp ga Paloma... Nồi cơm điện Sharp... Bát đĩa Tàu.....
      Thế là anh Vuthaonguyen cho ảnh mượn đồ xài đỡ, là các thứ như
      rửa mặt bằng chậu nhôm, đi xe đạp Xuân Hòa, mặc quần ka ki Nam Định, nấu ăn bằng bếp tổ ong Lửa Vàng, Lửa Việt ...
      Anh Falleaf thì tính khoản thiệt hại của anh Hùng là
      Tổng giá trị đó sẽ là 430.000.000.000 $ (Bốn trăm ba mươi tỉ USD).
      Thôi thôi, đừng buồn nữa. Lan Hương đang cùng với chồng xây dựng xưởng sản xuất đây nè, sẽ sản xuất ra những thứ đó bàn rẻ cho anh Hùng chừng ... 1% giá của anh Falleaf.

Còn dư thì bán ra, đuổi hết hàng bọn Tây Tàu về nước ... đổ bãi rác.

Hôm đó, con gái tớ đi học về... Nó "Hello daddy" chứ không "Con chào ba" như những hôm trước. Thế là tớ vả cho nó một phát. Tớ còn lên mặt dạy dỗ nó: "Cho dù 50 năm nữa, cho dù con có là tổng thư ký Liên Hợp quốc đi chăng nữa... Nhưng khi về nhà, gặp người ruột thịt thì con vẫn phải chào bằng tiếng mẹ đẻ. Đó chính là sự tôn trọng. Tôn trọng chính bản thân con và người đã đẻ ra con."
      Không biết tớ có sai không?
      Anh đúng chứ không sai chỗ nào hết. Ông xã bên Tây về nên em hay "học đòi" kiểu dốt hay nói chữ là "hé lô Hố Ni" (Hello Honey thì phải). Bố em gọi về chửi té tát cả giờ.

Té ra chồng em 20 năm bên Tây mà vẫn gọi em là "mình ơi" đầy âu yếm ....

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
        Theo thiển ý của em bác Hùng như thế là sai
        Đứa con gái bé bỏng của bác ko có tội. Trẻ thơ vô tội. Mọi hôm nó vẫn chào bác bình thường sở dĩ nó thế là chắc vì nó học tiếng Anh ấy mà hoặc nó xem một bộ phim nào đó
        Trẻ con nó ko biết gì đâu và luôn khám phá những cái mới mẻ nó học được
        có thể hôm nó cô giáo dạy TA của nó bảo nó về thực hành xem
        hoặc nó bắt chước phim ảnh chung qui nó ko có tội
        Thực chất nó vẫn tôn trọng và yêu mến bác nó mới chào còn nếu nó bề ngoài giả vờ ngoan ngoãn: Con chào bố mà trong đầu nó ko tôn trọng bác thì nghĩ sao
        Cái TÁT nó ko lớn nhưng nó tác động rất non nớt vào đầu óc con trẻ có thể mãi mãi con bác ko quên được đâu. Bác phân tích cho nó hiểu thì em đồng ý nhưng còn cách bác cư xử là TÁT nó e ko đồng ý.
        Bác nên hỏi nó nguyên nhân sao con nói thế. rồi giảng giải nó sau nó sẽ ngấm hơn đấy

PS với bố nó
        Cái khó không phải tìm ra LINH KIỆN CHẾT mà nguyên nhân vì sao nó CHẾT
        Em tặng bác bài thơ Nhịp cầu trẻ thơ mà e đọc được

Ước gì trở lại ngày xưa
        Ta về thăm lại ngày chưa biết gì
        Cái thời bỏ túi viên bi
        Đã cho em đấy có khi lại đòi

Em và bè bạn và tôi
        Mặt trăng có mắt , mặt trời có râu
        Trẻ con nào sá gì đâu
        Trẻ con đâu cũng là cầu sang chơi

Bây giờ thôi , lớn cả rồi
        Thành em , thành bạn, thành tôi bây giờ
        Cùng chung một tuổi ngây thơ
        Nào ai có biết , ai ngờ mai sau

Vui thì rộng , buồn thì sâu
        Bàn chân đặt lại nhịp cầu đong đưa
        Nối ngày nay , nối ngày xưa
        Biết rồi lại nối với chưa biết gì.
        Đánh trẻ con thì có gì hay ho
        Khi người ta bất lực người ta mới dùng ROI VỌT
        có thể cái TÁT ấy tuy nhỏ nhưng nó sẽ để vết cứa trong tim đứa bé
        Trẻ con vô tội
        Bên hàng xóm tôi có ông rất hay đánh trẻ con
        Mỗi lần nghe đứa bé khóc
        tôi nghĩ đến bài Gọi tên bốn mùa
        " Tin buồn từ ngày mẹ cho. Mang nặng KIẾP NGƯỜI"
        Trẻ con sai là do người lớn ko biết dạy

Comment

Anh đúng chứ không sai chỗ nào hết. Ông xã bên Tây về nên em hay "học đòi" kiểu dốt hay nói chữ là "hé lô Hố Ni" (Hello Honey thì phải). Bố em gọi về chửi té tát cả giờ.

Lan Hương.[/QUOTE]
          Lớn như thế đã làm chủ được hành động mà còn đùa nghịch dại
          Bị chửi là phải kêu ca gì
          còn đứa con gái a Hùng nó bé nó chưa biết gì

Comment

Ngôn ngữ là thứ âm thanh được chọn lọc theo thời gian , được ứng dụng trong cuộc sống để trở thành quen thuộc . Ngôn ngữ càng trộn nhiều thứ vào thì càng phong phú , cớ sao lại cổ hủ như những ông đồ gàn ???

Trong nì khối chi đứa , tụi hén đâu có biết viết tiếng mẹ đẻ . Bỏ dấu lại cho tụi hén , dzới sửa chính tả bở cả hơi tai . Sao hông bợp cho tụi hén mỗi đứa một bợp tai ??? :=)

Comment

Bác Hùng ơi, bác đứng quá u sầu, đâu còn có đó mà. Tây phát triển trước cả thế kỉ, Tàu thì độc lập từ năm 49, còn Ta thì mãi đến năm 79-80 mới yên ả, thế thì ta còn yếu, còn kém, còn thua nhiều mặt cũng phải thôi. Cái thời mà làm-sai-sửa thì những vấp ngã, thất bại, thua thiệt là khó tránh khỏi. Cái thời mà người ta hô hào hội nhập, lấy kinh tế làm mặt trận hàng đầu thì những cái khác sẽ xem nhẹ và/hoặc bỏ rơi cũng phải thôi. Khi dân giàu, nước sẽ mạnh, khi tỉ lệ sinh viên, tỉ lệ bác sĩ, ... trên số dân tăng lên và vvv... thì chắc sẽ khác. Các bác chờ xem nhé!
              !e

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                Hôm đó, con gái tớ đi học về... Nó "Hello daddy" chứ không "Con chào ba" như những hôm trước. Thế là tớ vả cho nó một phát. Tớ còn lên mặt dạy dỗ nó: "Cho dù 50 năm nữa, cho dù con có là tổng thư ký Liên Hợp quốc đi chăng nữa... Nhưng khi về nhà, gặp người ruột thịt thì con vẫn phải chào bằng tiếng mẹ đẻ. Đó chính là sự tôn trọng. Tôn trọng chính bản thân con và người đã đẻ ra con."
                Không biết tớ có sai không?
                Trẻ em bây giờ rất nhạy cảm với ngôn ngữ và biết ngoại ngữ cũng là thế mạnh sau này khi trưởng thành. Chính vì thế mà bà con mới đua nhau cho con đi học ngoại ngữ với nhưng giá cao ngất ngưởng. Việc cháu nói "Hello daddy" là nó muốn chứng tỏ nó đang biết một ngoại ngữ. Nếu bác không thích cháu chào vậy thì có thể nói đại loại như "con nói gì ba không hiểu" thì cháu sẽ tự động giải thích là "con chào ba". Việc bác đánh cháu có thể làm cho ảnh hướng đến ham muốn học ngoại ngữ sau này. Giống như em khi hồi học lớp 5 mê học English xin ba mẹ 7000 đồng để mua cuốn từ điển học mà không được làm mình tự nhiên không ham muốn học nữa giờ English chỉ lẹt đẹt ở trình độ đọc tài liệu và hello, goodbye.
                Các bác xem bài này để biết hậu quả của việc "thương cho roi cho vọt" nhé http://www.aroma.vn/forum/showthread.php?p=1666
                “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                  Trẻ em bây giờ rất nhạy cảm với ngôn ngữ và biết ngoại ngữ cũng là thế mạnh sau này khi trưởng thành. Chính vì thế mà bà con mới đua nhau cho con đi học ngoại ngữ với nhưng giá cao ngất ngưởng. Việc cháu nói "Hello daddy" là nó muốn chứng tỏ nó đang biết một ngoại ngữ. Nếu bác không thích cháu chào vậy thì có thể nói đại loại như "con nói gì ba không hiểu" thì cháu sẽ tự động giải thích là "con chào ba". Việc bác đánh cháu có thể làm cho ảnh hướng đến ham muốn học ngoại ngữ sau này. Giống như em khi hồi học lớp 5 mê học English xin ba mẹ 7000 đồng để mua cuốn từ điển học mà không được làm mình tự nhiên không ham muốn học nữa giờ English chỉ lẹt đẹt ở trình độ đọc tài liệu và hello, goodbye.
                  Các bác xem bài này để biết hậu quả của việc "thương cho roi cho vọt" nhé http://www.aroma.vn/forum/showthread.php?p=1666
                  cậu này nói đúng đấy
                  ĐỪNG NÊN ĐÁNH CON TRẺ cũng ĐỪNG NÊN GIẾT CHẾT ƯỚC MƠ CON TRẺ
                  nên để cháu bé tự nhận thức bằng việc khuyên bảo nó
                  Cái TÁT rất nhỏ nhưng nó như 1 vết hằn lơn vào trái tim trẻ nhỏ

EM đây chưa LÀM BỐ ĐÂU bác à
                  nhưng có con gái nhỏ là hạnh phúc đấy bác à nó tình cảm hơn con trai

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                    Ngày xưa mình đi học, khá nhất lớp về môn tiếng Nga.
                    Sau bị cải cách giáo dục, mình vẫn khá nhất lớp ở môn tiếng Pháp.
                    Thời kỳ buôn lậu (lúc đó mình vẫn ở Hải Phòng) gắn với từ "viễn dương", mình biết thêm được vài từ tiếng Nhật.
                    Đi làm với bọn Hàn, cũng học được vài câu tiếng Hàn.
                    Tra datasheet thì phải dùng tiếng Anh.
                    Đi làm nếu gặp người tử tế thì chào bằng tiếng mẹ đẻ, nếu không thì "you and etron". Nếu khách có hỏi thì bảo đó là thuật ngữ điện tử!!!

Nói ra thì không ai tin, ngay cả tiếng mẹ đẻ còn có nhiều người không hiểu...
                    Ngay như có lần cãi nhau với vợ, vợ tớ nó bảo: "Thà rằng anh đánh em, hoặc mày tao cũng được... nhưng anh đừng xưng cô - tôi".

Nói thật, nếu để lên net để tìm kiếm tài liệu, đương nhiên tớ phải dùng tiếng Anh. Nhưng khi vào diễn đàn, toàn anh em Việt Cộng với nhau, tớ chỉ muốn nói bằng những thứ mà mọi người cùng hiểu. Nếu không thì tớ vào đây làm gì???

Có ai hiểu không nhỉ?
                    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Em tôn trọng tinh thần viết bằng ngôn ngữ để ai cũng hiểu của bác.

Nhưng diễn đàn được nhiều người sử dụng với mục đích khác nhau. Ví dụ nếu em muốn tìm người để học về một chuyên môn hơi hiếm, thì em viết vài cái thuật ngữ tiếng Anh ra cho bí hiểm, bác nào không đọc được thì cũng đỡ làm mất thời gian em giải thích.

Mục đích của cá nhân thì khó uốn nắn được, vấn đề chỉ là diễn đàn chấp nhận rộng mở cho các mục đích sử dụng như thế nào.

Comment

Ngay như cái nút cảm ơn ở trên diễn đàn này, không biết nó có được coi là một thứ ngôn ngữ của "quốc gia" dientuvietnam không nhỉ?

Ấy vậy mà có người cũng chưa biết dùng, và có người còn bêu nhọ nó nữa đấy. Ngẫm cho cùng thì cũng có nhiều điều đáng nói. Nhưng diễn đàn chúng ta sẽ dần mở rộng ra, dùng hoà các mục đích...

Đó là lý do vì sao chúng ta có luồng dưới đây, rất cần mọi người quan tâm thảo luận:
                        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=10123

Chúc vui
                        Falleaf
                        Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                        58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                        mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Ngày trước mình trong quân ngũ thì thấy Điều lệnh quân đội quy định rõ ràng .
                          Ngôn ngữ trao đổi trong đơn vị bắt buộc phải sử dụng ngôn ngữ phổ thông là tiếng dân tộc Kinh .
                          Bởi vì có nhiều Quân nhân là người các dân tộc , nhiều tỉnh khác nhau .
                          Nếu người nào " phát đài sóng ngắn " trong đơn vị sẽ bị kỷ luật và được đơn vị " tạo điều kiện " học tiếng phổ thông dưới cờ tổ quốc , giữa sân .

Nhiều lúc mình thấy đoạn chữ tiếng Anh cảm tưởng như nhìn thấy tờ giấy cũ nhặt được ở đâu đó ?????
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

nhathung1101 Dài, nhẳng, chỗ đen chỗ trắng. Tìm hiểu thêm về nhathung1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X