Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tai sao

tại sao mọi người trên diễn đàn trao đổi với nhau ít vậy.Mình thấy thỉnh thoảng mọi người mới ghé thăm.Mà mọi người trao đổi hãy viết bài của mọi người cho mình hiểu với. cho đường link down mãi không được.
    Thank,

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
      Ko có ai giúp mình hết sao ?
      Gởi bạn Mạnh !
      Bạn Mạnh ơi , bạn là cao thủ PLC , đặc biệt là về phần truyền thông , mình ko nhờ bạn chỉ cách , bạn chỉ có thể cho mình biết là bạn làm truyền thông như thế nào , trong khi bạn ko có phần cứng thì làm sao mà làm phần truyền thông , tạo ra cái gói GD rồi làm sao thấy kết quả là đúng hay sai . Mình hỏi thầy cô thì thầy cô nói là muốn làm phần truyền thông thì phải có phần cứng . Bạn nói là phần truyền thông là nghề của bạn thì ko bít bạn làm cách nào ? Mô phỏng hay là mua nhiều con PLC s7-300 ?

Các bạn ơi , có bạn nào bít nơi nào có thể cho mượn hay cho mướn PLC s7-300 hay ko ? Ai bít vui lòng giúp giùm mình, thank u so much
      Hi
      mình không phải là 1 cao thủ hay thấp thủ gì cả.Nhưng mình xin trình bày cho bạn biết về vấn đề truyền thông như sau:

-Trong truyền thông PLC thì trước hết bạn hãy phân biệt được rõ là bạn truyền thông trên mạng gì? VD: MPI,DCS hay MPI+ DCS trong những nhà máy lớn( ở đây chưa bàn đến vấn đề là hẹ mạng SCADA vì mạng SCADA là 1 cấp cao hơn của mang DCS nhưng có thêm giao diện người máy HMI).

- Đối vơi mạng DCS dùng các chuẩn PROFIBUS để truyền thông thi người lập trình không cần đến PLC thật để test tín hiệu mà bản thân phần mềm Simatic có thể test được.( đây là truyền thông dễ lập trình nhất vì PLC chỉ việc giao tiếp với các thiết bị như GT200.... để mở rộng cổng điều khiển và việc lập trình cũng đơn giản như lập trình đơn khối 1 PLC.

-Đối với mạng MPI thì việc test có vẻ khó khăn hơn vì giao tiếp với nhiều PLC nên chúng ta chọn 1 phương án test như sau: thiết kế 1 giao diện Win CC cho 2 hay nhiều PLC và liên kiết các tag lại với nhau.Thực chất của truyền thông chỉ là truyền dữ liệu ( dữ liệu trong các ô nhớ) lai cho nhau ma thôi.Chú ý đối với mạng MPI thi bạn khai bao phần cứng cũng như dữ liệu cần truyền thì bạn đã khai báo trong 1 bảng :Global define nên việc nhầm lẫn hoàn toàn hóa giải đc nó(hơi mất time).

- Đới với mạng DCS + MPI thì không cần phần cứng bạn phải hợp 2 mạng trên và test lần lượt thôi giống trên mà thôi.(hơi mất time).

( có 1 phưong án mới nhất bây giờ là bạn truyên thông 2 ( hay nhiều) PLC nhưng bạn không phải lập trình truyền thông trên Simatic mà trên Simatic bạn cứ viết chưong trình đơn khối cho 2 PLC bình thừong rôi viết truyền thông giữa 2 PLC này trên WIN CC nhé)- bản thân tui cũng đang học phưong pháp này.

bye
      đó là tất cả những gì mà tôi biết và đã từng làm
      Last edited by manh2190; 07-05-2008, 17:30.

Comment

• hi
        nếu ai có tài liệu +phần mềm về PROTOOL cho tui xin 1 bản
        thank

Bạn thử xem lại các luồng này
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6991
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=12311
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=4442
        Lần tới vui lòng viết bài đúng luồng nhé.
        Last edited by bqviet; 07-05-2008, 18:16.

Comment

• Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
          Hi
          mình không phải là 1 cao thủ hay thấp thủ gì cả.Nhưng mình xin trình bày cho bạn biết về vấn đề truyền thông như sau:

-Trong truyền thông PLC thì trước hết bạn hãy phân biệt được rõ là bạn truyền thông trên mạng gì? VD: MPI,DCS hay MPI+ DCS trong những nhà máy lớn( ở đây chưa bàn đến vấn đề là hẹ mạng SCADA vì mạng SCADA là 1 cấp cao hơn của mang DCS nhưng có thêm giao diện người máy HMI).

- Đối vơi mạng DCS dùng các chuẩn PROFIBUS để truyền thông thi người lập trình không cần đến PLC thật để test tín hiệu mà bản thân phần mềm Simatic có thể test được.( đây là truyền thông dễ lập trình nhất vì PLC chỉ việc giao tiếp với các thiết bị như GT200.... để mở rộng cổng điều khiển và việc lập trình cũng đơn giản như lập trình đơn khối 1 PLC.

-Đối với mạng MPI thì việc test có vẻ khó khăn hơn vì giao tiếp với nhiều PLC nên chúng ta chọn 1 phương án test như sau: thiết kế 1 giao diện Win CC cho 2 hay nhiều PLC và liên kiết các tag lại với nhau.Thực chất của truyền thông chỉ là truyền dữ liệu ( dữ liệu trong các ô nhớ) lai cho nhau ma thôi.Chú ý đối với mạng MPI thi bạn khai bao phần cứng cũng như dữ liệu cần truyền thì bạn đã khai báo trong 1 bảng :Global define nên việc nhầm lẫn hoàn toàn hóa giải đc nó(hơi mất time).

- Đới với mạng DCS + MPI thì không cần phần cứng bạn phải hợp 2 mạng trên và test lần lượt thôi giống trên mà thôi.(hơi mất time).

( có 1 phưong án mới nhất bây giờ là bạn truyên thông 2 ( hay nhiều) PLC nhưng bạn không phải lập trình truyền thông trên Simatic mà trên Simatic bạn cứ viết chưong trình đơn khối cho 2 PLC bình thừong rôi viết truyền thông giữa 2 PLC này trên WIN CC nhé)- bản thân tui cũng đang học phưong pháp này.

bye
          đó là tất cả những gì mà tôi biết và đã từng làm
          Rất cảm ơn bạn Mạnh !!!
          Bạn có thể gởi cho mình 1 dự án mà bạn đã làm rồi được ko ? Mình ko kiếm được 1 ví dụ nào hết , nên rất khó hiểu nó hoạt động như thế nào .
          Thank u so much .

Comment

• Tặng cho mọi người link tài liệu về WINCC 6.0 và PLC

WINCC : http://www.box.net/shared/vewi0ez48k
            S7300 : http://www.box.net/shared/1kf83gmwwg
            S7200 : http://www.box.net/shared/eubhgnyg44

Khi nào có thời gian mình sẽ tham gia tiếp. Chúc mọi người thành công
            Last edited by bqviet; 08-05-2008, 10:30. Lý do: Xóa bớt từ nhạy cảm
            ---------------------------------------------------

---------------------------------------------------

Comment

• Chào Bác Zen
              em theo dõi bài viết của bác cũng khá nhiều. Quả thật rất có ích cho người mới học PLC. như em chẳng hạn.
              Nhưng có một vấn đề là cái chuyện vào ra analog em ko tìm thấy tài liệu về nó bác có thế post bài or send tài liệu cho em được không?
              Đây là mail của em: mrductiep@gmail.com
              Thanks bác trước nha!

Comment

• bác Zen giúp em về vụ "Điều khiển mờ" với S7-300 với-tìm tài liệu không có ji cả
                Eragon

Comment

• chào anh!
                  em cũng đang học về plC s7 300 Mà chẳng hiểu tí nào cả.Vì mới nghiên cứu thôi. Hiện tại em rất yếu phần lập trình trong s7300.Mong bà con diễn đàn giúp đỡ cho.Cảm ơn bà con

Comment

• các bác làm ăn đc quá
                    em mới học được 1 chút, công nhận dễ hiểu cái bài đèn giao thông ấy, các ơn các bác, bác Zen cứ thế mà phát huy

Comment

• đây là bài tập về điều khiển động cơ tôi mới làm xong. Các bạn xem và nhận xét nhé.
                      - Yêu cầu:
                      - Nhấn ON hệ thống báo sẵn sàng hoạt động.
                      - Nhấn P1 động cơ chạy thuận 10 giây, dừng 3 giây, rồi chạy nghịch 10 giây. Chu kỳ làm việc 3 lần rồi dừng hẳn.
                      -Nhấn P2 động cơ chạy thuận 10 giây, dừng 3 giây, rồi chạy nghịch 10 giây. Chu kỳ làm việc 5 lần rồi dừng hẳn.
                      - Nhấn OFF động cơ dừng hoạt động.
                      có cả mô phỏng bằng plcsim nữa đó các bác mở ra xem nhé. nếu các bạn chưa biết mô phỏng thì xem bài đèn giao thông của bác zen nhé.
                      Attached Files

Comment

• Hi! Mình định mở một dự án, trong đó có khối DB1. Nhưng mỗi lấn mở thì toàn báo lỗi "The optional package S7-SCL is not installed". Mình ko biết làm cách nào? Các bạn giúp mình với. Xin cảm ơn nhiều!

Comment

• chào các bạn

hi!
                          Mình đang làm 1 bài tập về plc nhưng đang vướng 1 khúc mắc nhỏ mong các bạn giúp đỡ
                          Đề bài yêu câu như sau: cho 3 động cơ DC1, DC2,DC3 , 2 nút nhấn start, stop, đèn báo ( đang hoạt động => sáng, không làm việc => tắt, sự cố thì nhấp nháy) được khởi động ở 2 chế độ : bằng tay và tự động.
                          Chế độ bằng tay: nếu nhấn nút start 1 lần trong 5s thì DC1 chạy, nếu nhấn start 2 lần trong 5s thì động cơ2 chạy. nếu nhấn nút start 3 lần trong 5s thì động cơ 3 chạy. nhấn stop động cơ dừng. các động cơ ko lam việc cùng lúc
                          Chế độ tự động: nhấn start dc1 chạy 5s sau, dc2 chạy, 5s sau, dc3 chạy . nhấn stop thì ngược lại dc3 dừng, 5s sau dc2 dừng, 5s sau dc1 dừng.
                          Vấn đề ở đây là ở chế độ khởi động bằng tay. Dùng cái gì hở các bác. Làm thế nào mà để thiết bị nhận biết được nếu trong 5s nhấn start 1 lần thì dc1 làm việc, tức là nếu trong vòng 5s xem có bao nhiêu tín hiệu (3 tín hiệu) tác đông lên thiêt bị thì tương ứng với thứ tự động cơ làm việc.nếu tín hiệu lớn hơn 3 thì đông cơ ko làm việc, mong các bạn giải thích và dùng gì trong plc.

Comment

• Nguyên văn bởi ZEN Xem bài viết
                            Sao chẳng ai quan tâm luồng này hết vậy. Mình định làm một luồng chỉ dẫn cách lập trình cho S7300 cơ bản đến nâng cao. Nhưng mà không thấy nhiều người quan tâm vấn đề này nên nhờ Administrator xoa giúp em luồng nay.

Chào mọi người
                            Chào Zen Tôi rất thích chủ đề này có thể Zen hướng dẩn thêm cho tôi nhé
                            Cám ơn Zen !

Comment

• Chào mọi người, lâu quá rồi không lên diễn đàn. Anh em có gì vui thì cho mình chơi vơi!

Comment

• Nguyên văn bởi khanhpro Xem bài viết
                                hi!
                                Mình đang làm 1 bài tập về plc nhưng đang vướng 1 khúc mắc nhỏ mong các bạn giúp đỡ
                                Đề bài yêu câu như sau: cho 3 động cơ DC1, DC2,DC3 , 2 nút nhấn start, stop, đèn báo ( đang hoạt động => sáng, không làm việc => tắt, sự cố thì nhấp nháy) được khởi động ở 2 chế độ : bằng tay và tự động.
                                Chế độ bằng tay: nếu nhấn nút start 1 lần trong 5s thì DC1 chạy, nếu nhấn start 2 lần trong 5s thì động cơ2 chạy. nếu nhấn nút start 3 lần trong 5s thì động cơ 3 chạy. nhấn stop động cơ dừng. các động cơ ko lam việc cùng lúc
                                Chế độ tự động: nhấn start dc1 chạy 5s sau, dc2 chạy, 5s sau, dc3 chạy . nhấn stop thì ngược lại dc3 dừng, 5s sau dc2 dừng, 5s sau dc1 dừng.
                                Vấn đề ở đây là ở chế độ khởi động bằng tay. Dùng cái gì hở các bác. Làm thế nào mà để thiết bị nhận biết được nếu trong 5s nhấn start 1 lần thì dc1 làm việc, tức là nếu trong vòng 5s xem có bao nhiêu tín hiệu (3 tín hiệu) tác đông lên thiêt bị thì tương ứng với thứ tự động cơ làm việc.nếu tín hiệu lớn hơn 3 thì đông cơ ko làm việc, mong các bạn giải thích và dùng gì trong plc.
                                Mình viết bằng S7-200 cho bạn dễ theo dõi. Mình chỉ viết phần bằng tay còn phần tự động thì bạn viết nhé.
                                Bạn có thể xem dưới dạng LAD hoặc STL, trong phần STL mình có chú thích để bạn tiện theo dõi.
                                Mình cố gắng viết thật đơn giản để các bạn dễ theo dõi, có gì thì góp ý chứ đừng "chê" nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X