Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát + Thu ?? giúp tôi với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tui làm cái coilless fm rồi. Tầm xa cũng tạm được, khoảng 20m, còn chuyện tần số cắt thì tui không rành lắm, nhưng do cộng hưởng bậc 3, tần số thu là 96.7Mhz.

Comment

hihi, "sợ" anh duyhiep luôn.

.
      Ai mà "nỡ lòng nào" phát 10,7 MHz nhỉ, anh không chịu đọc kỹ bài đó thôi. May là anh thaokhau đã nhanh tay làm rồi, nên kiến thức cao siêu về tần số cắt là chuyện không cần nói nữa phải không ? .
      Tần số phát trong sơ đồ với thạch anh 10,7 MHz là 96,3 MHz.
      Lan Hương thì vẫn dùng mạch này từ khá lâu rồi cho micro karaoke không dây, phát sóng trong dải 88 - 105 MHz của radio FM, tầm phát trên 30 mét vẫn ... vô tư. Nhất là :
      Khi phối hợp thêm BPF (Band Pas Filter) và inboard antenna nữa thì gọn và dễ. . . hết chỗ chê.
      Anh DuyHiep biết thế nào hông ? Tầng RF output Lan Hương kết hợp vói Band pass filter thì lợi suất RF tăng rất cao, tầm xa thu phát cả trăm mét. Nhưng đó lại là chuyện khác, cần những thứ khác hổng phải ý của luồng bài này. Nếu anh nào cần thì Lan Hương gởi cho.

Riêng cái mạch dùng họ IC của MAX (2065 - 2069) thì tầm xa thu phát đến vài 100 mét hay hơn nữa vẫn tốt, anh nên xem bài của Lan Hương trong tuyến "máy phát FM điều chỉnh được tần số" có nói rõ hơn đó mà.

http://dientuvietnam.net/forums/show...1782#post71782

Mạch này vừa gọn lại vừa có khả năng thay đổi tần số phát trong một dải rộng rầt dễ dàng. không như anh Quế Dương đòi dùng đến vi xử lý lung tung, cô nhóc thì đòi chia làm nhiều dải với các cộng hưởng riêng tần nối tiếp ... Toàn những giải pháp nghe phát sợ.

Nhưng có lẽ là anh duyhiep nên đọc kỹ bài hơn thì phải.

Lan Hương.
      Last edited by lanhuong; 03-12-2007, 01:02.

Comment

cho mình mạch phát hồng ngoại dùng ic 555 va 567 giúp mình nhé

Comment

Chị Lan Hương ơi cùng các bậc sư phụ em co mach thu FM nhưng không biết cuộn dây quấn nay quan như thế nào,và con fet MPF102 em tìm ngoài Nhật Tảo thì không có người ta đưa cho em con K161 em không biết có thích hợp không nữa nếu chị coi mà biết thì nói cho em biết với cám ơn chị.Đây là webbsite mà em tìm được chị tham khảo và giúp dùm em em gần nộp đồ án học tập rồi
          http://braincambre500.freeservers.com/rss(1)(1)(1).htm
          cám ơn chị nhiều

Comment

em còn mạch hay hơn dấy

Comment

to sylvie
              ... cuộn dây quấn nay quan như thế nào,và con fet K161 em không biết có thích hợp không ...
              - Cuộn dây này dùng cây tua vít chấu (đường kính cỡ 5,5 mm) làm lõi, dùng dây đồng d = 0,6 mm quấn 7 vòng, cạo đầu dây cho sạch rồi khéo léo rút cây tua vít ra. Hàn dây (đã cạo) nối vào vòng thứ hai.

- K161 (Korea) dùng được cho mạch này. Muốn mua FET cao tần thì đến anh Cẩm, sạp kế bên nhà vệ sinh trong lồng chợ Nhật Tảo. Chịu mùi hôi một tí, hihi.
              Nhiều FET thay được con MPF102 này lắm, ví dụ như con 10011.

Chúc anh thành công.

Lan Hương.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                to sylvie

- Cuộn dây này dùng cây tua vít chấu (đường kính cỡ 5,5 mm) làm lõi, dùng dây đồng d = 0,6 mm quấn 7 vòng, cạo đầu dây cho sạch rồi khéo léo rút cây tua vít ra. Hàn dây (đã cạo) nối vào vòng thứ hai.

- K161 (Korea) dùng được cho mạch này. Muốn mua FET cao tần thì đến anh Cẩm, sạp kế bên nhà vệ sinh trong lồng chợ Nhật Tảo. Chịu mùi hôi một tí, hihi.
                Nhiều FET thay được con MPF102 này lắm, ví dụ như con 10011.

Chúc anh thành công.

Lan Hương.
                còn cuộn dây L2 nó quấn trên lõi viết chì đó chị chỉ giúp em với nha. còn mạch phát của chị dùng IC max2606 nó có 2 cuộn dây quấn như thế nào?
                sao em thấy có 2 Vcc. tất cả mass đều nối vào cực am phải ko chị, còn 2 cái Vcc thì nối vào cực dương phải ko?? Mà chị tính toán các trị số Linh kiện như thế nào có thể chỉ em không?
                em mới học năm nhất ngành điện tử viễn thông nên chưa biết nhiều mong chị giúp đỡ
                cám ơn chị
                Last edited by sylvie; 30-12-2007, 10:03.

Comment

Lan Hương trả lời nhanh ...

.
                  Lan Hương trả lời nhanh cho anh sylvie nè.

1/. Cuộn dây L2 này là cuộn RFC, điều hợp đa tần nên không quá khắt khe về trị số.

- Lấy một cây bút chì (đường kính 8 mm) và dây đồng véc-ni d = 0,3 mm, dùng mũi khoan nhỏ hay kim gút ghim giấy xoi thủng hai lỗ (không xuyên tâm) cách nhau 11 mm, lỗ đầu tiên cách đuôi cây bút chì chừng 2 mm, rồi luồn đầu dây qua lỗ đầu tiên này (để dài hơn 2 Cm), mục tiêu là cố định đầu dây.

- Quấn các vòng dây thật sát khoảng hơn 1Cm sát lỗ thứ hai thì dừng lại, cắt dây rồi luồn đầu dây qua lỗ này. Cạo hai đầu dây cho sạch véc-ni để dễ hàn.
                  Dùng dao khéo léo cắt cây bút chì sao cho cuộn dây nằm cân đối trên phần bút chì cắt ra này. Dùng dây kẽm d<1mm chọc cho chì rơi ra.

- Cuối cùng là lầy đinh gút ghim giấy bằng đồng xuyên qua lỗ chì rơi ra, hàn mũi nhọn kim gút xuống một điểm trên mạch in, cắt bỏ phần dư. Hàn 2 đầu cuộn dây RFC vào chỗ cần thiết.

2/. IC Max2606 tích hợp sẵn varicap 85 - 125 pF bên trong, nên cuộn dây L phải tính để tạo với trị số Vc diod khoảng 125 +85 / 2 = 105 pF cộng hưởng với tần số mà mình muốn "nó" phát.
                  Muốn tính cuộn dây thì dùng RFCall, CallCoil hay những chương trình tính tóan cuộn dây có sẵn trên diễn đàn mình đây nè. Dù một hay 2 cuộn dây thì tổng phi tuyến của các trị số cuộn dây phải bằng trị số L tính toán này.

3/. Có 2 nguồn : một là nguồn âm tần, không khắt khe, nguồn kia là nguồn cho cao tần, phải có tụ lọc RF sau một cuộn chặn cao tần. Lan Hương vẫn dùng mạch nguồn rất tốt dưới đây, xin anh tham khảo. Trong đó ferrite bead là một ống ferrite d=1mm, D= 2,5mm, các vòng dây quấn "thoi" chui qua ống, tính toán sao cho nó khoảng 300 ohm - 1000 ohm với tần số RF đang dùng.

Nguồn tốt bảo đảm hơn 50% công sức của ta bỏ ra đó anh ạ. Nhiều khi không chạy hoặc chạy "chập chờn" cũng do nguồn.

Lan Hương.
                  Attached Files
                  Last edited by lanhuong; 01-01-2008, 18:34.

Comment

em chưa hiểu cách quấn cuộn dây trong mạch max2606 lắm chị có thể cho em biết rõ hơn không ( d=? mấy vòng? ...) cám ơn chị nhiều. chị có DĐ khong để em liên lạc
                    còn về nguồn Vcc thì em thấy cái mạch của chi post ở bài mạch phát Fm chỉnh được tần số thì chỉ có 1 nguồn Vcc thồi em muốn tần số trong khoảng 88--->108mhz

Comment

max2606

em chưa hiểu cách quấn cuộn dây trong mạch max2606 lắm chị có thể cho em biết rõ hơn không ... -sylvie-
                      Nếu muốn phát trong dải 88 - 108 MHz thì cuộn dây này là 7 vòng lõi không khí d = 4 mm với cách quấn như trên :
                      Cuộn dây này dùng cây tua vít chấu (đường kính cỡ 4 mm) làm lõi, dùng dây đồng d = 0,6 mm quấn 7 vòng, cạo đầu dây cho sạch rồi khéo léo rút cây tua vít ra...
                      Trong mạch khác, người ta dùng 2 cuộn song song là để chỉnh thay đổi tần số trong ý đồ kỹ thuật "phát sóng thay đổi được tần số", ở đây mình không cần.

còn về nguồn Vcc thì em thấy ...
                      Nguồn mà chị Lan Hương post trên đây là nguồn tốt nhất để mình thực hiện mạch, nhất là dùng IC MAX. Mình tùy điều kiện mà dùng chứ ...

chị có DĐ khong để em liên lạc
                      Hì hì, dĩ nhiên là chị có DĐ, nhưng đưa số lên đây chắc ... chết. Anh em gọi cả ngày chắc ông xã chị phát ốm vì ... ghen. Còn chị chắc chắn chết vì .... bị ảnh ghen.

Lan Hương.

Comment

Chi Hương ơi chị vui lòng chỉ em thêm phần này nữa nha. Thứ 6 này em bảo vệ đồ án mà thật sự em không biết mạch IC max 2606 hoạt động như thế nào.Bộ nào ở đâu ví dụ như bộ đổi tần,giải điều chế... cái ruột con IC có gì, nhiệm vụ từng con linh kiện. Còn mạch thu em gởi chị nếu chị biết thì chỉ cho em, em cám ơn nhiều lắm.Nếu em lắp mà không chạy thì biết làm sao bây giờ hay chi cho em số Dd để em dễ hỏi chị (email của em là: tthong88@hotmail.com) nếu chị thấy không tiện cũng không sao chị giúp em như thế thì em cũng cám ơn rồi
                        chào chị

Comment

trong trường tui chỉ được bít về bộ lọc 1 cách sơ sơ . tìm trên mạng thấy có phân loại bộ lọc như sau : -cao tần
                          -thấp tần
                          -băng tần
                          cách phân loại như vậy có đúng ko ? và nói cụ thể về từng loại bộ lọc trên giúp tôi nhé?
                          thank
                          dung

Comment

Khi Không Biêt Rõ Môt Thiêt Bị Nào đó , Vói Các Thông Số Khó Có Thễ Trả Lòi Chinh Xác ... Bạn Cần Biểt Mach Thu Phát Sóng Dơn Giản Nhẩt Kô >>dễ ệc à : Bạn Chỉ Cần Ra Chợ Mua 1 Bộ Micro Kô Dây> Với Mic Ta Có Bộ Phát Sóng Và Còn Dược Cả Mạch Phát Rui Con Gi >>> Với Hộp Thu Ta Có Mạch Thu Luôn>
                            Chú ý Nha Khoảng Cach Mà Nó Cho Phép Chỉ Khoảng Từ 50m- 500m Thui...
                            Mong Có Sự Thông Minh đột Xuất Cùng Gặp Gỡ ....
                            Tel...026219397
                            nhan_ph

Comment

Khi Không Biêt Rõ Môt Thiêt Bị Nào đó , Vói Các Thông Số Khó Có Thễ Trả Lòi Chinh Xác ... Bạn Cần Biểt Mach Thu Phát Sóng Dơn Giản Nhẩt Kô >>dễ ệc à : Bạn Chỉ Cần Ra Chợ Mua 1 Bộ Micro Kô Dây> Với Mic Ta Có Bộ Phát Sóng Và Còn Dược Cả Mạch Phát Rui Con Gi >>> Với Hộp Thu Ta Có Mạch Thu Luôn>
                              Chú ý Nha Khoảng Cach Mà Nó Cho Phép Chỉ Khoảng Từ 50m- 500m Thui...
                              Mong Có Sự Thông Minh đột Xuất Cùng Gặp Gỡ ....
                              Tel...026219397
                              nhan_ph

Comment

có đứa bạn bảo em làm cho nó 1 thứ: giống như 1 thiết bị giúp ko để quên đồ! bao gồm 2 thứ! 1 mang trên người và 1 gắn lên balo túi xách...khi mà lỡ để quên thì đi khoảng 3-5 m thì nó báo. em nghĩ là có thể dùng sóng vô tuyến vì sóng vô tuyến có thể xuyên qua balo túi xách....có 1 điều là thay vì có sóng thì mất sóng nó sẽ báo hiệu!
                                em dự định làm 1 mạch phát và mạch thu.mạch phát thì chỉ cần phát ra xung cố định. mạch thu thì kết hợp trans để đảo trạng thái mất sóng thì cấp nguồn,phát tiếng kêu!!
                                ko biết như vậy có khả thi ko nhỉ!! hay có cách nào tốt hơn!!
                                xin chỉ giáo cho em!! thanks!!

Comment

Về tác giả

Collapse

peter.buzz Tìm hiểu thêm về peter.buzz

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X