Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp từ không có từ.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Có bác nào có sơ đồ điều khiển của một loại bếp từ nào đó không cho share cho tôi với. Nhà tôi mới mua một chiếc loại Midea TQ công suất 2100W
    Tôi chưa nắm được nguyên lý đk bếp từ nên muốn tìm hiểu. Không biết bên thân bếp có một lỗ có nút bằng một nút cao su, bên trong đó là một chiết áp nhỏ. Nó để điều chỉnh cái gì nhỉ ai biết chỉ dùm cho với.

Comment

Nguyên văn bởi tiens Xem bài viết
      Có bác nào có sơ đồ điều khiển của một loại bếp từ nào đó không cho share cho tôi với. Nhà tôi mới mua một chiếc loại Midea TQ công suất 2100W
      Tôi chưa nắm được nguyên lý đk bếp từ nên muốn tìm hiểu. Không biết bên thân bếp có một lỗ có nút bằng một nút cao su, bên trong đó là một chiết áp nhỏ. Nó để điều chỉnh cái gì nhỉ ai biết chỉ dùm cho với.
      Đây là sơ đồ cơ bản của bếp từ đang thông dụng bây giờ sử dụng chip của hãng Holteck theo link này nghiên cứu nhá http://www.holtek.com.tw/english/tec...a0101ev120.pdf
      còn trên bếp Midia của con biến trở dùng để điều chỉnh công suất ra của bếp.Với 1 đồng hồ đo A bạn điều chỉnh sẽ thấy rõ tuy nhiên với bếp Midia bạn nên điều chỉnh về mức công suất thấp nhất

Comment

Bếp từ - phía dưới có cuộn dây quấn trònnối với con IGB. Có thể sau khi thay thế dây nối của cuộn dây này hàn không dính. Chắc phải dùng đồng hồ kiểm tra nguội xem có thông mạch cuộn dây không!?

Comment

con cảm biến nhiệt của bếp từ kiêmtra như thế nào?
          bếp của tôi dưới mâm nấu có một con giống như diot không biết kiểm tra thế nào. loại md 610

Comment

Nguyên văn bởi dungvtkm Xem bài viết
            Tôi có bếp từ, bị chạm con FGA15N120 AND G44, mua không có. Nhờ các BẠN chỉ dùm, có thể thay tương đương bằng loại nào thông dụng. Tôi ở Hải dương.
            Cám ơn nhiều
            Bạn lên hà nội ra chợ trời mua IGBT 25N120 nhiều vô kể giá hình như là 25k/1.Chúc bạn thành công

Comment

bếp từ hỏng thì tôi gặp nhiều rồi
              nhưng khổ nỗi nó toàn chết cặp thôi, trong đó có 1 con cầu nắn khối và IGBT nếu như cầu khối chập hoặc cho dòng xoay chiều qua ( tức hỏng) thì con IGBT cũng toi luôn con này khá cắt cổ 22k một chú tốt nhất nên thay cả cầu nắn khối tránh khi lắp vào chết tiếp con IGBT đo cũng dễ thôi các bác cứ đo các chân có đảo que là biết nếu chết thì đo thế nào thì đo vẫn lên còn sống thì có 1 lần không lên khi đó chạm vào chân còn lại là lên ngay

Comment

Xin chỉ giáo dùm máy nước nóng Centon707E

Bác x700 ơi ,vì ở xa quá nên không thể mang đến để Bác sửa dùm nên mong bác giúp đở dùm em bằng kinh nghiệm của Bác về máy nước nóng Centon 707E bị tính trạng là phải nhấn và giử nút test nó nó mới chịu cho ra nước nóng .Em xin kèm một số hình theo sau nhờ Bác ngâm cứu dùm em nhé.Em mong Bác lắm,xin giúp dùm em. Kết nối với mạch có con cảm biến nhiệt ??????? TOD60T11,(nằm tiếp xúc ngay phía trên của bầu nước nóng),con triac ???????SanRex TG25060 (nằm tiếp xúc với ống đồng dẩn nước vào bầu nước nóng),2 nút test và reset (2dây trắng và 2 dây đen nhỏ),biến trở 300k gắn vào một board ,board này có 3dây ra (2 dây đấu vào 2 cổng của triac TG 25060,1 dây đấu qua cảm biến áp lực nước????).Trên bỏad mạch chính có cảm biến dòng rò??????? AS0101(ZCT),SCR ??????MCR 100-6 M942 ,TST ????2N3904, và RELAY.1con ic 8cha6n không có ký hiệu..vvvv và 1 số linh kiện nho nhỏ khác nữa. Mong Bác hướng dẩn ,phân tích dùm.Xin chân thành cám ơn.
                Attached Files
                Last edited by viettien123; 31-08-2012, 00:00.

Comment

con bếp từ cornell nhà em cũng vậy dùng đc một lần duy nhất (tại cửa hàng) sau đó cắm vào nc không có dâu hiệu nóng lên cái dèn heating và đèn Power cứ nhấp nháy liên tục, có đưa chảo vào hay không đề như nhau, ( chảo theo bếp).
                  nó bị sao vậy, giúp em với

Comment

co bac nao giup em voi em cam on nhieu bep cua em hang komasu japan ma no chi chay 1 phut lai tat

Comment

Tôi cũng có một bếp từ , bắc nước lên nấu bằng loại nồi chuyên dùng cho bếp từ , nhưng chỉnh thế nào đi nữa thì nước cũng chỉ mới nóng già là nó tắt , tôi đành xếp xó cái bếp lâu nay , nhân có nhiều chuyên gia ở đây , bác nào biết tại sao thì giải thích giúp . Xin cảm ơn .

Comment

anh em nói nhiều về bếp từ hay quá, nhớ nghề nên cho mình tham gia với..hehe.mình làm quản lý chất lượng sản phẩm bếp từ cho 1 cty nhưng bỏ rùi vì http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=20063 (tam tinh dan ky thuat/noi buon dan ky thuat). Đúng như bác x700 nói, bếp từ hỏng hóc có rất nhiều nguyên nhân, anh em muốn sửa phải chịu khó tìm hiểu nguyên lý và có kiến thức cũng như sự phán đoán bệnh tốt.bệnh công suất lúc lên lúc ngưng thường là do hỏng biến áp tỉ lệ(ko phải biến áp nguồn đâu nhé, có máy dùng trở phân áp chứ ko có BATL),thứ nữa là do cảm biến nhiệt,đấy là cỏ chế tự ngắt bảo vệ mà. Bệnh nữa về cs là kô lên cao dc, cứ khoang 300, 400w thui dù đun chế độ đun nước (thông thường 1500, hay hiển thị giả là 2000w) thì kiểm tra 2 trans dk IGBT và lần theo đường mạch của nó. Nhưng nói chung khi sửa bếp từ trước khi làm gì cũng cứ kiểm tra mối hàn hết đã, và nhìn sơ bộ xem thằng linh kiện nào biến dạng ko.Đo nguồn 5V, 18V tí nhé

Comment

Bác kiểm tra thêm con biến trở điều chỉnh csuat và con điện trở nối với nó nữa nhé cho chắc xem có vấn đề ko nhưng đừng chỉnh cs, nhà sx họ đã để sao cho hợp lý nhất rùi và cũng ít hỏng hóc thui

Comment

Nguyên văn bởi namnp Xem bài viết
                            Bác MHz ơi bác có tài liệu nào nói về cách kiểm tra IGBT không? Và sách tra thay thế tương đương IGBT. Nếu có thì đưa lên cho anh em tham khảo. Cám ơn bác nhiều
                            Mình đã đưa 1 bài về chữa bếp từ rồi đấy, bạn search và tham khảo nhé. Đây hoàn toàn là kinh nghiệm trong sửa chữa của mình - không mang tính học thuật.
                            Để kiểm tra sò IGBT bạn chỉ cần đo điện trở giữa các chân: có đến 99% chết sò này do chạm chân. Thay sò này bạn chỉ cần hỏi mua sò bếp từ họ bán cho liền (25K/con) - dòng >= 20A/1200V

Comment

Các cao thủ júp bồ mới

Mình có cái bếp từ chạy khoẻ,rất tốt nhưng nay nó trở bệnh,không chết hẳn mà oái oăm thay chạy 5 phút là nứt mặt kính,nếu cố đun nó rạn như thủy tinh nung nóng gặp nước lạnh vậy nay thay kính vào vẫn bị.Có đồng chí nào biết tư vấn júp mình với .Rất CẢM ƠN !

Comment

Có thể là do bị quá công suất rồi. Thường vẫn có một con cảm biến nhiệt gắn áp vào mặt kính. Có thể kem tản nhiệt của nó đã bị khô. Nếu ở HN có thể qua chợ Trời mua 10k/ 1 lọ cỡ lọ B1 ấy. Nếu vẫn bị kiểm tra con đó và mạch liên quan.

À mà tôi cũng có mua 1 cái bếp mới, về cắm điện đang đun thử, bấm đi bấm lại mấy cái thì "toạch". Chớp lòe sáng lóe từ dưới mặt bếp. Chắc chắn là nổ cầu chì rồi. Nhưng không biết cùng với nó có thể đi thêm con gì không, các bác? Mua caauf chì rồi mà chưa dám thay. Vì mua loại 5k/ 1 chục, e rằng loại này tốt quá, lắp vào thiết bị cháy mà cầu chì chưa hỏng Cầu chì trong bếp là loại hàn chân, đi mua lại không thấy lại phải mua loại cài rồi về hàn à

PT.
                                Núi cao bởi có đất bồi
                                Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                                Muôn dòng sông đổ biển sâu
                                Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Về tác giả

Collapse

Thuan76 Tìm hiểu thêm về Thuan76

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...