Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát hiện điện áp AC 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch phát hiện điện áp AC 220V

Mình hiện muốn làm một mạch phát hiện điện áp AC để ứng dụng trong ngành máy phát điện. Yêu cầu đặt ra là nếu khi điện áp đạt 0V-50VAC (khoảng điện áp này khi cần có thể điều chỉnh được) thì ngõ ra của mạch ở mức cao 5Vdc, khi điện áp đạt 50VAC-240VAC (hoặc > 50VAC)thì ngõ ra của mạch ở mức thấp 0Vdc.
    Các ngõ ra này mình sẽ đưa vào con vi điều khiển AT89C51 để điều khiển mở, ngắt đề máy phát điện. Bạn nào đã từng làm mạch này hoặc quan tâm đến đề tài này thì cùng trao đổi với mình nhé. Địa chỉ mail của mình là: thanhtanng2002@yahoo.com

hi hi, cái này đơn giản thôi mà, bác đo điện áp AC trực tiếp hoặc chuyển sang rms rồi qua mạch so sánh là ra thôi mà. Không khó khăn lắm. Còn mạch rms thì lên mạng search có lẽ ra cả đống.

Thân.

Comment

Thanks bác daihang86, mình không hiểu lắm về mạch rms mà bác đề cập, mình lên google search "mạch rms" thì chỉ ra 1 kết quả tìm kiếm . Nếu bác có sơ đồ mạch thì post lên mình tham khảo với. Mình có search trên mạng 1 mạch ứng dụng vào mục đích khác nhưng có phần mạch phát hiện AC khá đơn giản, mình sẽ pót lên cho các pác cùng xem. Trong mạch mình chỉ quan tâm đến ngõ vào AC, ngõ vào 5V, cùng các điện trở R8, R9, tụ C3, C5, diode D8 tranitoor Q2 BC546 (loại này khó tìm nên mình thay bằng C1815)Theo như tài liệu giải thích mạch bằng tiếng Anh thì chân số 4 của ESP-SP1 sẽ có ngõ vào mức thấo khi có AC và ngõ vào mức cao khi mất AC.
      Meanwhile, Pin 4 monitors the applied AC. There is a simple timer, based on R8, R9 and C5. This will keep Pin 4 of U1 low for as long as AC is applied to the AC terminal. When AC is present, the transistor (Q2) remains on, holding Pin 4 low. A loss of AC is detected by a voltage at Pin 4 (Q2 turned off). Should the PIC detect 5V, there is no AC. While it is possible to perform the AC detection within the PIC, the additional programming is not worth the effort (and it may react inappropriately with different mains frequencies). Only the positive peak is detected, so the timeout before C5 discharges must be greater than a full ½ cycle (10ms at 50Hz , or 8.3ms at 60Hz). Such a short delay is not practical in real terms, as it is too short, and requires precision timing.

This process means that the PIC will usually detect that AC has been removed within about 100ms. If mains failure detection is too fast, even a momentary glitch in the mains will cause the circuit to release, but all attached preamps (etc) will function quite happily with momentary loss of mains supply (a few cycles is typical). As long as AC voltage is present, the PIC continues normal operation, monitoring for output DC or over-temperature

Mình đã đấu dây thử theo sơ đồ mạch với transistor BC546 thay bằng C1815, kết quả là điện trở R9 nóng lên rồi từ từ chuyển thành màu đen . Ngõ vào ở chân số 4 không có chuyển từ cao sang thấp mà luôn ở mức 5V.
      Hơn nữa trong sơ đồ mạch mình chỉ thấy 1 GND, như vậy thì âm của nguồn DC và dây N của điện AC đấu chung với nhau ?
      Attached Files
      Last edited by theone3000; 27-11-2007, 09:00. Lý do: thiếu 1 phần kết quả ra ở chân số 4

Comment

Mình đã đảo các chân con C1815 rồi
        C1815 1:emitter, 2: collector, 3:base
        BC546 1:colector, 2: base, 3:emitter

Comment

Mạch của bạn là mạch bảo vệ loa chứ đâu có áp dụng cho yêu cầu của bạn được???
          Chân AC trong mạch là lấy áp AC từ thứ cấp biến áp của ampli. Chân này quyết định độ trễ đóng relay cấp tín hiệu cho loa (trong lúc mạch ampli đang lấy lại thăng bằng áp).

Mình đã post 1 mạch có thể đáp ứng yêu cầu của bạn mà lại rất đơn giản. Bạn chỉ cần thêm thắt 1 chút là OK. Bạn xem ở luồng này:
          http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=8968

Bạn hiểu nguyên lý hoạt động là làm được ngay. Nếu có gì không hiểu, cứ mail cho mình.
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Mình đã nhận qua mail, và đã reply. Bạn không nhận được sao? Khi dùng với MCU, nên dùng Optocoupler để cách ly. Mình đã sửa lại mạch. Chiết áp VR dùng để chỉnh điện áp ngắt. Chúc thành công.
            Attached Files

Comment

Không hiểu sao mình vẫn chưa nhận được mail bạn gởi! Cám ơn bạn rất nhiều vì đã nhiệt tình giúp mình . Mai mình sẽ lắp mạch chạy thử và sớm thông báo kết quả. Bạn cho mình hỏi thêm P521 có phải là optocoupler không? Khi mua linh kiện mình gọi P521 không biết người bán họ biết không?

Comment

kết quả lắp mạch chạy thử

Mình đã lắp mạch chạy thử rất OK . Cám ơn các bạn và đặc biệt là bạn nhathung đã giúp mình mạch này.
                Thân.

Comment

Hix, sau khi làm mạch in và lắp thử một mạch chạy rất OK, mình đã làm thêm 6 mạch in giống y như vậy. Nhưng không hiểu sao chỉ có một mình chạy được, 5 mạch còn lại cứ cắm AC 220V vào là đường mạch từ nguồn AC đến diode cầu 220V-2A lại bị cháy, diode cầu bị đánh thủng. Để bảo vệ đường mạch, trên đường từ AC vào diode cầu mình có lắp cầu chì 10A, cầu chì bị nổ tan nát :-( .
                  Mong ban nhathung chỉ giúp mình với, các mạch đều giống nhau, sao lại có mạch chạy được, mạch lại không chạy được.
                  Thân chào.

Comment

Mình đã đo kiểm tra rất kỹ các thông số trên các mạch bị cháy và không bị cháy hoàn toàn giống nhau. Đường vào AC cũng không bị ngắn mạch.

Comment

@theone3000: Có lẽ cầu diode hỏng (chập) hoặc tụ 10uF chập hoặc lắp ngược cực?
                      Bạn tách riêng phần nguồn động lực: (cầu diode + tụ 10uF) ra khỏi mạch. Nếu cầu chì vẫn nổ thì thay các linh kiện ở đó. Các linh kiện phía sau không thể gây nổ cầu chì 10A.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

HTTTTH nói rất đúng. Để nổ cầu chì 10A thì chỉ có 1 trong 2 khả năng:

- Diode chập vì không chịu nổi áp ngược hoặc bạn đấu sai chân.
                        - Chập mạch in sau cầu nắn.

Bạn Theone3000 dùng diode nắn loại gì? Mình khuyên bạn nên dùng cầu nắn KBU1010 có bán ở HT với giá 3000/c. Hiện nay các loại 1N40xx rất lởm khởm, không thể tin được.

Comment

Theo tôi nhớ trong sách tra cứu thì họ 1N 400x có 7 chiếc với điện áp ngược tăng dần
                          1N 4001: 50V
                          1N 4002: 100V
                          1N 4003: 200V
                          1N 4004: 400V
                          1N 4005: 600V
                          1N 4006: 800V
                          1N 4007: 1000V.
                          (Các giá trị điện áp này có thể không đúng vì tôi nhớ khg chính xác lắm, mà sách thì cho mượn rồi. Nếu sai thì các bạn sửa hộ)
                          Diode 1N 4007 của TQ thì có thể khg chịu được 300V, tức là nắn 220VAC cũng bị thông. Có cả diode đánh dấu ngược cực nữa. Kinh nghiệm: sử dụng diode của TQ cần phải đo trước khi lắp vào mạch, giống như dùng thuốc, phải "Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng".
                          Ngoài việc đo xem nó có là diode hay không, đánh dấu có đúng cực hay không, còn nên thử điện áp ngược bằng cách đơn giản nhất là nối tiếp nó với 1 bóng đèn 100W. Nếu bóng đèn sáng yếu đi thì diode có thể sử dụng được trong mạch nắn.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Mình đã kiểm tra rất kỹ các cực tính của tụ, các chân của diode và của tụ đều được lắp giống nhau và giống với mạch đã chạy được, các đường mạch in cũng đều giống nhau (đều gia công làm cùng 1 lúc). Mình cũng đã đo kiểm tra thông mạch nhiều lần nhưng không thấy hiện tượng chập mạch, các trị số đo đều giống như mạch đã chạy được.
                            Theo như các bạn phân tích mình thấy có thể mua nhầm diode cầu lỏm, các thông số trên diode là:
                            Malaysia
                            703M
                            2KBP06M
                            GI3N257
                            diode có 4 chân nằm hàng ngang, khoảng cách các chân khoảng 3mm. Ký hiệu các chân là (+ ~ -), vì mình đã làm mạch in nên khi lắp vào các chân tụ và diode không thể gắn sai được.
                            Mua khoảng 10 con diode lắp vào đều cháy (nhưng mình đã thử lắp 1 con vào mạch đã chạy OK thì nó không sao, hix).
                            Tụ thì nó ghi là DAEWOO 10uF 400V. Sau khi cháy diode, đo kiểm tra tụ thì thấy bình thường (các trị số giống như tụ mới mua về).
                            Có lẽ ngày mai chạy ra Nhật Tảo mua con KBU1010 thử xem được không.
                            Các bạn có ý gì khác không giúp mình với, cám ơn rất nhiều.
                            Thân chào.

Comment

[/IMG]Gửi bạn tham khảo thêm sơ đồ. Sử dụng áp thấp. Con Opam có thể sử dụng LM393 hoặc cổng so sánh có sẵn của 89C2051 (nếu chương trình không lớn ~< 2K)

Xin lỗi không insert ảnh được

Last edited by nsp; 04-01-2011, 08:46.

Comment

Về tác giả

Collapse

theone3000 Tìm hiểu thêm về theone3000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X